மக்களே உஷார்! மோசடி ஆன்லைனில் மட்டுமல்ல, ATM மூலமும் நடக்கும்… எச்சரிக்கும் SBI!!

மக்களே உஷார்! மோசடி ஆன்லைனில் மட்டுமல்ல, ATM மூலமும் நடக்கும்… எச்சரிக்கும் SBI!!

மோசடிகள் ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகளில் மட்டுமல்ல, ATM-கள் மூலமாகவும் நடக்கின்றன. SBI தனது வாடிக்கையாளர்களுக்கு கணக்கை பாதுகாப்பாக வைத்திருக்க அறிவுறுத்தியுள்ளது..!

மோசடிகள் ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகளில் மட்டுமல்ல, ATM-கள் மூலமாகவும் நடக்கின்றன. SBI தனது வாடிக்கையாளர்களுக்கு கணக்கை பாதுகாப்பாக வைத்திருக்க அறிவுறுத்தியுள்ளது..!

நாட்டின் மிகப்பெரிய அரசு வங்கியான ஸ்டேட் பாங்க் ஆப் இந்தியா (SBI) தனது வாடிக்கையாளர்களுக்கு கடும் எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளது. நாட்டில் அதிகரித்து வரும் மோசடி சம்பவங்களுக்கு மத்தியில் வாடிக்கையாளர்கள் கவனமாக இருக்க வேண்டும். மோசடிகள் ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகள் மூலம் மட்டுமல்ல, ATM-கள் மூலமாகவும் நடக்கின்றன. எனவே, SBI தனது வாடிக்கையாளர்கள் தங்கள் கணக்கை பாதுகாப்பாக வைத்திருக்க அறிவுறுத்தியுள்ளது.

பண்டிகை காலங்களில் வாடிக்கையாளர்கள் அத்தகைய தவறை செய்யக்கூடாது என்று ஸ்டேட் வங்கி எச்சரித்துள்ளது, இதன் காரணமாக அவர்களின் வங்கி கணக்கு காலியாக உள்ளது. SBI வாடிக்கையாளர்களுக்கு பாதுகாப்பான வங்கி உதவிக்குறிப்புகளை வழங்கியுள்ளது மற்றும் எந்த 4 தவறுகள் செய்யக்கூடாது என்று கூறியுள்ளது.

OTP, PIN, CVV, UPI PIN-யை பகிர வேண்டாம்

ஸ்டேட் வங்கியின் கூற்றுப்படி, உங்கள் OTP (ஒரு முறை கடவுச்சொல்), PIN நம்பர், டெபிட் அல்லது கிரெடிட் கார்டு CVV எண்ணை யாரிடமும் சொல்ல வேண்டாம். பெரும்பாலான மோசடிகள் இந்த வழியில் செய்யப்படுகின்றன. தொலைபேசி அழைப்பில், வங்கியின் பெயரை எடுத்த பிறகு, உங்கள் அட்டையைத் தடுக்குமாறு எச்சரிக்கவும், அட்டையின் பின்புறத்தில் எழுதப்பட்ட கடவுச்சொல், OTP அல்லது CVV எண்ணை மாற்றும்படி கேட்கவும். இத்தகைய மோசடிகளில் ஜாக்கிரதை.

வங்கி கணக்கு தகவல்களை தொலைபேசியில் சேமிக்க வேண்டாம்

ஸ்டேட் வங்கியின் கூற்றுப்படி, உங்கள் வங்கி கணக்கு அல்லது ஆன்லைன் வங்கி தகவல்களை ஒருபோதும் தொலைபேசியில் சேமிக்க வேண்டாம். வங்கி கணக்கு எண், கடவுச்சொல், ATM அட்டை எண் அல்லது படம் எடுப்பதன் மூலம், உங்கள் தகவல்கள் கசிந்து போகும் அபாயம் இருப்பதாக வங்கி கூறியுள்ளது.

ALSO READ | SBI வாடிக்கையாளரா நீங்கள்?… இனி Login செய்யாமலே இருப்புத் தொகையை சரிபார்க்கலாம்…

ATM அட்டை அல்லது அட்டை விவரங்களை பகிர வேண்டாம்

SBI படி, ஒருவர் தனது ATM-யை பயன்படுத்த வேண்டும். உங்கள் ஏடிஎம் அல்லது வேறு எந்த அட்டையையும் பயன்படுத்த வேண்டாம். இது தவிர, அட்டையின் விவரங்களும் யாருடனும் பகிரப்படக்கூடாது. இதைச் செய்வதன் மூலம், உங்கள் கணக்குத் தகவல் கசியக்கூடும். மேலும், பரிவர்த்தனைகள் அனுமதியின்றி நடக்கலாம்.

பொது இணையம் மூலம் ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகளை செய்ய வேண்டாம்

என்ன செய்ய வேண்டும், என்ன செய்யக்கூடாது என்று ஸ்டேட் வங்கி கூறியுள்ளது. SBI படி, வாடிக்கையாளர்கள் பொது சாதனங்கள், திறந்த நெட்வொர்க்குகள் மற்றும் இலவச WiFi மண்டலங்களுடன் ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகளை செய்யக்கூடாது. வங்கியின் கூற்றுப்படி, பொது சாதனத்தைப் பயன்படுத்துவது வாடிக்கையாளரின் தனிப்பட்ட தகவல்களை கசிய வைக்கும் அபாயத்தை இயக்குகிறது.

இந்த தகவலை வங்கி ஒருபோதும் கேட்காது

பயனர் ID, PIN, கடவுச்சொல், CVV, OTP, VPA (UPI) போன்ற முக்கியமான தகவல்களை ஒருபோதும் தனது வாடிக்கையாளர்களிடம் கேட்காத இந்த தகவலை SBI
அவ்வப்போது பகிர்ந்து கொள்கிறது. அத்தகைய சூழ்நிலையில், ஒவ்வொரு பரிவர்த்தனையையும் செய்யும்போது இந்த விஷயங்களை கவனித்துக் கொள்ளுங்கள்.


Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.