வங்காளதேசத்துடனான உறவை மீட்டமைப்பதில் அமெரிக்கா இந்தியாவுடன் ஆலோசிக்கும் – ஸ்டீபன் பீகன்

புதுடெல்லி
பிரதமர் ஷேக் ஹசீனாவுடனான சந்திப்பில் வங்காளதேசத்துடனானஉறவை மீட்டமைப்பதில் முக்கிய நடவடிக்கை எடுப்பதால், அமெரிக்கா இது குறித்து அண்டை நாடுகளுடன் மேலும் ஆலோசிக்கும் என்று அமெரிக்க துணை செயலாளர் ஸ்டீபன் பீகன் இந்திய அரசிடம் தெரிவித்துள்ளார்.

10 ஆண்டுகளில் வங்காள தேசத்திற்கு வருகை தரும் அமெரிக்காவின் முதல் உயர் அதிகாரியாக பீகன் இருப்பார்.
நடைபெற்று முடிந்த குவாட் மாநாட்டில் பீகன், இந்தியாவின் வெளியுறவு செயலாளர் ஹர்ஷ் ஷ்ரிங்லாவுடனான தனது கலந்துரையாடலில், குவாட்  பாதுகாப்பு உரையாடலை வலுப்படுத்துவதற்கான வழிகளைக் கடந்து, அதன் சுற்றுப்புறத்தில் இந்தியாவின் உறவுகள் குறித்து கேட்டறிந்தார்.
பொதுவான தரங்களின் வளர்ச்சி, முதலீடுகளுக்கான ஒரு கட்டமைப்பு மற்றும் விநியோகச் சங்கிலிகளை உருவாக்குதல் உள்ளிட்ட வர்த்தகத்தில் இருதரப்பு ஒத்துழைப்பு குறித்து அவர்கள் விவாதித்தனர். கொரோனா தொற்றுநோய்க்கு இந்திய துணைக் கண்டம் பதிலளிக்க உதவும் படிகளைத் தவிர, ஒரு தடுப்பூசி தயாரானதும் அதை விநியோகிக்க திட்டமிட்டுள்ளது.
ஷ்ரிங்லா அமெரிக்க பிரதிநிதியிடம் வங்காளதேசம் குறித்தும் விளக்கினார், மேலும் தற்போதைய தலைமையின் கீழ் பொருளாதார ரீதியாக உயர்ந்து வரும் முஸ்லீம் பெரும்பான்மை நாடுகளுடன் அமெரிக்கா ஈடுபட வேண்டியதன் அவசியம் குறித்து அவரிடம் கூறினார்.
முன்னாள் அமெரிக்க வெளியுறவு செயலாளர்கள் ஜான் கெர்ரி மற்றும் ஹிலாரி கிளிண்டன் ஆகியோர் டாக்காவுக்கு வருவதற்கான விருப்பத்தை வெளிப்படுத்தியிருந்தனர், ஆனால் பயணத்தை மேற்கொள்ளவில்லை. நீண்ட காலமாக, ஹசீனா தலைமையில் வங்காளதேசத்துடன் தொடர்பு கொள்ள இந்தியா அமெரிக்காவை ஊக்குவித்துள்ளது, கலீதா ஜியாவின் கீழ் இன்னும் தீவிரமான அணுகுமுறையிலிருந்து நாடு கூர்மையான திருப்பத்தை எடுத்துள்ளது என்று கூறினார்.
சீனா வங்காள தேசத்திற்குள் பெரும் ஊடுருவல்களை மேற்கொண்டுள்ளது. 2018 ஆம் ஆண்டு அப்போதைய பாதுகாப்பு அமைச்சர் மனோகர் பாரிக்கர் இருந்த போது இராணுவ வன்பொருள் வாங்க இந்தியா டாக்காவுக்கு 500 மில்லியன் டாலர் கடன் வழங்கியிருந்தது. இரு அண்டை நாடுகளுக்கும் இடையிலான பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு இன்னும் செயல்பாட்டில் உள்ளது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.