உங்களிடம் உள்ள பழைய Voter ID-யை பிளாஸ்டிக் அட்டையாக மாற்ற எளிய வழி..!

உங்களிடம் உள்ள பழைய Voter ID-யை பிளாஸ்டிக் அட்டையாக மாற்ற எளிய வழி..!

தேர்தல் ஆணையம் இப்போது வண்ணமயமான மற்றும் பிளாஸ்டிக் வாக்காளர் அடையாள அட்டைகளை உருவாக்கி வருகிறது..!

தேர்தல் ஆணையம் இப்போது வண்ணமயமான மற்றும் பிளாஸ்டிக் வாக்காளர் அடையாள அட்டைகளை உருவாக்கி வருகிறது..!

நீங்கள் கலர் வாக்காளர் ID-யைப் பெற விரும்பினால், அதன் செயல்முறை மிகவும் எளிதானது. தேர்தல் ஆணையம் இப்போது வண்ணமயமான மற்றும் பிளாஸ்டிக் வாக்காளர் அடையாள அட்டைகளை உருவாக்கி வருகிறது. மக்களின் வசதியைக் கருத்தில் கொண்டு, வீட்டிலிருந்து வண்ணமயமான வாக்காளர் அடையாள அட்டைகளை உருவாக்கும் வசதியை தேர்தல் ஆணையம் வழங்கியுள்ளது.

வீட்டிலேயே வாக்காளர் ஐடியைப் பெறுங்கள்

கணினியின் உதவியுடன் வீட்டில் ஒரு புதிய அடையாள அட்டையை உருவாக்க விண்ணப்பம் செய்யலாம். இதற்காக, நீங்கள் தேர்தல் ஆணைய வலைத்தளமான http://www.nvsp.in ஐப் பார்வையிட வேண்டும்.

புதிய வாக்காளர்களும் பதிவு செய்ய வேண்டும்

தேர்தல் ஆணையத்தின் இந்த தளத்தில் வாக்காளர் அடையாளத்தை உருவாக்க பல விருப்பங்கள் உள்ளன. இங்கே போலவே நீங்கள் புதிய வாக்காளர் ஐடிக்கு பதிவு செய்யலாம். உங்கள் வாக்காளர் அட்டையில் ஏதேனும் தவறு இருந்தால், அதை நீங்கள் சரிசெய்யலாம். உங்கள் பயன்பாட்டின் நிலையை நீங்கள் சரிபார்க்கலாம்.

ALSO READ | Voter ID Card இல்லாவிட்டாலும், நீங்கள் தேர்தலில் வாக்களிக்கலாம்! எப்படி தெரியுமா?

படிவம் 6-யை எவ்வாறு நிரப்புவது

புதிய அட்டை தயாரிக்கப்பட வேண்டுமானால், படிவம் 6 (Form 6) நிரப்பப்பட வேண்டும். இந்த படிவம் இணையதளத்தில் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த பக்கத்தில், ஒவ்வொரு நெடுவரிசையிலும் தகவல்களை மிகவும் கவனமாக நிரப்புகிறீர்கள். இங்கிருந்து, நாடு முழுவதும் உள்ள எந்த மாநிலத்திலிருந்தும் Voter ID-க்கு யார் வேண்டுமானாலும் விண்ணப்பிக்கலாம். அனைத்து நெடுவரிசைகளையும் பூர்த்தி செய்த பிறகு, புகைப்படம், வயது சான்றிதழ் மற்றும் முகவரி சான்று ஆகியவற்றை பதிவேற்ற ஒரு விருப்பம் இருக்கும். புகைப்படம் பதிவேற்றப்பட வேண்டும், அதில் பின்னணி வெண்மையானது.

அனைத்து தகவல்களையும் புகைப்பட சான்றிதழையும் பூர்த்தி செய்து பதிவேற்றிய பிறகு, அனுப்பு விருப்பத்தை சொடுக்கவும். எந்தவொரு தகவலிலும் தவறு இருந்தால், அதை சரிசெய்ய உங்களுக்கு 15 நாட்கள் நேரம் கிடைக்கும். நீங்கள் அதை 15 நாட்களுக்குள் மாற்றலாம்.

வயது ஆதாரம் (Age proof)

வயது சான்றுக்கு நீங்கள் பிறப்புச் சான்றிதழ் (Birth Certificate), உயர்நிலைப் பள்ளி மதிப்பெண், பாஸ்போர்ட், பான் கார்டு, ஓட்டுநர் உரிமம் (DL) அல்லது ஆதார் அட்டை நகலைப் பதிவேற்றலாம்.
 
முகவரி ஆதாரம் (Address proof)

முகவரி சான்றுகளுக்கு, உங்களுக்கு பாஸ்போர்ட், ஓட்டுநர் உரிமம், வங்கி பாஸ் புக், தபால் அலுவலக பாஸ் புத்தகம், ரேஷன் கார்டு, கட்டண ஒப்பந்தம், மின்சார பில், நீர் பில், எரிவாயு இணைப்பு நகல், தொலைபேசி பில் அல்லது இந்தியா போஸ்ட் மூலம் வீட்டுக்கு அனுப்பப்படும் தொலைபேசி பில் அல்லது இடுகையின் நகலை பதிவேற்றலாம்.

வாக்காளர் அடையாள அட்டை வீட்டிற்கு வரும்

அனைத்து தகவல்களையும் கொடுத்த பிறகு, உங்கள் பகுதியின் பி.எல்.ஓ (Booth level officer) தேர்தல் ஆணையத்தின் சார்பாக உங்கள் வீட்டிற்கு வந்து நீங்கள் கொடுத்த அனைத்து தகவல்களையும் பதிவேற்றிய ஆவணங்களையும் சரிபார்க்கும். பின்னர் பி.எல்.ஓ தனது அறிக்கையை முன்வைத்து ஒரு மாதத்திற்குள் உங்கள் புதிய வண்ண பிளாஸ்டிக் வாக்காளர் அடையாள அட்டை உங்கள் வீட்டிற்கு வரும்.


Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.