சிட்டியாக மாறிய சாவர்க்கர்: பாடபுத்தக்கத்தில் புது உருட்டு!

“என்னுடைய பேச்சுக்கு மன்னிப்பு கேட்க மாட்டேன். என்னுடைய பெயர் ராகுல் சாவர்க்கர் அல்ல, ராகுல் காந்தி” என்று ஒருமுறை பொதுக்கூட்டம் ஒன்றில் காங்கிரஸ் எம்.பி., ராகுல் காந்தி பேசியிருந்தார். ‘வீர்’ சாவர்க்கர் என்று பாஜகவினரால் அழைக்கப்படும் சாவர்க்கரை மன்னிப்புக் கடிதத்துடன் தொடர்புபடுத்தி பாஜகவை எதிர்க்கும் அரசியல் கட்சிகள் விமர்சிப்பது வழக்கம். அந்தமான் சிறையில் இருந்து தப்பிக்க பிரிட்டிஷாரிடம் அவர் மன்னிப்புக் கடிதம் எழுதி கொடுத்தார் என்பதே இதற்கு காரணமாக கூறப்படுகிறது.

சாவர்க்கர் பல முறை ஆங்கிலேயர்களிடம் மன்னிப்பு கேட்டார் எனவும், ஆறு முறை மன்னிப்பு கடிதம் எழுதிய பிறகே அரசியல் நடவடிக்கைகளில் ஈடுபடக் கூடாது என்ற நிபந்தனையுடன் அந்தமான் சிறையிலிருந்து அவர் விடுதலையானார் எனவும், பிரிட்டிஷ் அரசிடமிருந்து மாதந்தோறும் அப்போதே ஓய்வூதியம் பெற்றார் எனவும் பல வகையான விமர்சனங்கள் அவர் மீது முன்வைக்கப்படுகின்றன.

இந்த விவகாரம் நாடாளுமன்றத்திலும் எதிரொலித்துள்ளது. ஆனால், “அந்தமான் மற்றும் நிக்கோபார் நிர்வாகத்தின் கலை மற்றும் கலாசாரத் துறையிலிருந்து பெறப்பட்ட தகவல்களின்படி, சிறையில் இருந்தபோது சாவர்க்கர் மன்னிப்பு கேட்டார் என்பதை உறுதிப்படுத்தும் ஆவணங்களோ அல்லது கருணை மனு கொடுத்ததாகவோ எந்த பதிவும் இல்லை.” என மத்திய பாஜக அரசு விளக்கம் அளித்துள்ளது.

இந்த நிலையில், அண்மைக்காலமாக சாவர்க்கரை சுதந்திர போராட்ட வீரராக முன்னிலைப்படுத்தும் முயற்சிகளை பாஜக அரசு மேற்கொண்டு வருகிறது. இதற்கு காங்கிரஸ் கட்சி கடும் எதிர்ப்பு தெரிவித்து வருகிறது. குறிப்பாக, கர்நாடக மாநிலத்தில் அடுத்த ஆண்டு சட்டமன்றத் தேர்தல் நடைபெறவுள்ள நிலையில், அம்மாநிலத்தில் சாவர்க்கர் பற்றிய விவாதங்கள் அதிகளவில் எழுந்து வருகின்றன. நாட்டின் 75ஆவது சுதந்திர தினத்தை முன்னிட்டு, கர்நாடக மாநில அரசின் தகவல் மற்றும் மக்கள் தொடர்புத் துறையின் சார்பில் செய்தித்தாள்களில் கொடுக்கப்பட்ட சுதந்திர போராட்ட வீரர்கள் தொடர்பான முழுப் பக்க விளம்பரத்தில் மறைந்த முன்னால் பிரதமர் நேருவின் புகைப்படம் இடம் பெறாமல், சாவர்க்கரின் புகைப்படம் இடம் பெற்றிருந்தது சர்ச்சையை ஏற்படுத்தியது.

அண்மையில் சுதந்திர தின விழாவை ஒட்டி பாஜக சார்பில் வைக்கப்பட்டிருந்த பேனரில் சாவர்க்கரின் படம் இடம் பெற்றிருந்தது. இதற்கு காங்கிரஸ் கட்சி எதிர்ப்பு தெரிவித்தது. கர்நாடக அரசால் வெளியிடப்பட்ட சுதந்திர தின சிறப்பு மலரில் கூட சாவர்க்கர் படம் இடம் பெற்றது பெரும் சர்ச்சையை ஏற்படுத்தியது. இதற்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்த கர்நாடக முன்னாள் முதல்வரும், காங்கிரஸ் மூத்த தலைவருமான சித்தராமையாவின் கார் மீது முட்டை வீசி தாக்குதல் நடத்தப்பட்டது. கர்நாடக மாநிலம் ஷிவமோகாவில் அமீர் அகமது நகரில் உள்ள பள்ளிவாசல் அருகில், சாவர்க்கரின் பதாகைகளை வைக்க முயன்றபோது எழுந்த மோதலில் வன்முறை வெடித்தது. இதனால், அப்பகுதியில் 144 தடை உத்தரவும் விதிக்கப்பட்டது. இதனைத்தொடர்ந்து, பாஜக சார்பில் கடந்த 23‍ஆம் தேதி முதல் வருகிற 31ஆம் தேதி வரை 8 நாட்களுக்கு சாவர்க்கர் ரத யாத்திரை தொடங்கப்பட்டது.

அதன் தொடர்ச்சியாக, சாவர்க்கரை முன்னிலைப்படுத்தும் அடுத்தக்கட்ட முயற்சியாக பாடபுத்தக்கத்தில் இடம் பெற்றுள்ள அவர் தொடர்பான கருத்து சர்ச்சையை ஏற்படுத்தியுள்ளது. கர்நாடக மாநிலம் 8 ஆம் வகுப்பு பாடப்புத்தகத்தில் புதிதாக இணைக்கப்பட்டுள்ள பகுதியில் சாவர்கர் பற்றி ஒரு குறிப்பு உள்ளது. அதில், அந்தமான் சிறையில் ஒரு சாவித் துவாரம் கூட இல்லாத அறையில் அதாவது வெளிச்சம் வரக்கூட சிறிய ஓட்டை இல்லாத அறையில் சாவர்கர் அடைக்கப்பட்டிருந்தார். ஆனால் அந்த அறைக்கு தினந்தோறும் புல்புல் பறவைகள் வந்து செல்வதுண்டு. அந்த புல்புல் பறவையில் இறகுகளில் ஏறி ஒவ்வொருநாளும் சாவர்க்கர் தாய்நிலம் சென்று வந்தார் என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இதனையடுத்து உண்மைக்குப் புறம்பானதை மாணவர்களுக்குக் கூறி வரலாற்றைத் திரிப்பதா என்று எதிர்ப்புக் குரல்கள் கிளம்பியுள்ளன. இந்தக் கருத்துகள் தற்போது சமூக வலைதளங்களில் கடும் விவாதங்களை ஏற்படுத்தி உள்ளன. அறிவியலுக்கு அப்பாற்பட்ட இதுபோன்ற கருத்துகளை மாணவர்களுக்கு சொல்லிக் கொடுத்தால் அவர்களின் எதிர்கால நிலை என்னவாகும் எனவும் பலரும் கேள்வி எழுப்பி வருகின்றனர்.

“சாவர்க்கர் அந்தமான் சிறையில் இருந்த போது புல்புல் பறவை மீதேறி தினசரி இந்தியப் பெருநிலம் வந்து போவார்” என்று கர்நாடக பாடப் புத்தகத்தில் இருக்கிறது! அது சரியே என்று மாநில அமைச்சரும் கூறியிருக்கிறார். இந்தக் காலத்திலேயே சனாதனிகள் இப்படி கதை அளக்கிறார்களே, அந்தக் காலத்தில்..?” என மார்க்சிஸ்ட் கட்சியின் மாநில நிர்வாகி பேராசிரியர் அருணன் விமர்சித்துள்ளார்.

ஆனால், சாவர்கர் பற்றிய குறிப்பு மெருகேற்றப்பட்ட வாக்கியம். இந்த வாக்கியங்கள் உருவகத்திற்காக அலங்காரம் செய்யப்பட்டுள்ளதாக பாடத்திட்டக்குழுவில் இருந்த உறுப்பினர்கள் விளக்கமளித்துள்ளனர். ஒருபடி மேலே சென்று, “சாவர்க்கர் ஒரு மாபெரும் சுதந்திரப் போராட்ட வீரர். அவர் எத்தனை போற்றப்பட்டாலும், அவர் செய்த தியாகத்திற்கு அது சமமாகாது. இந்தப் பாடத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள செய்தி துல்லியமானதே.” என கர்நாடக மாநில பள்ளிக் கல்வித்துறை அமைச்சர் நாகேஷ் தெரிவித்துள்ளார்.

இவை ஒருபுறமிருந்தாலும், அறிவியல் ரீதியாக இது சாத்தியமா? இந்து புராணக் கதைகளில் முருகனின் வாகனம் மயில்; அவர் அதன் மீதேறி பயணிப்பதால் மயில்வாகணன் என்று அழைக்கப்படுகிறார், விநாயகருக்கு வாகனம் எலி என்பன உள்ளிட்ட பலவகையான கதைகள் சொல்லப்படுவதுண்டு. ஆனால், ஒரு மனிதனால் பறவையின் இறகுகள் மீதேறி பயணிக்க முடியுமா? அதுவும் சாவர்க்கர் பயணித்ததாக கூறப்படும் புல்புல் பறவையின் மீதேறி பயணிக்க முடியுமா என்றால் கண்டிப்பாக முடியாது என்பதுதான் உண்மை.

புல்புல் பறவை

ஏனெனில் புல்புல் பறவையின் மொத்த எடையே சுமார் 28 கிராம்தான். குறைந்த பட்சம் 23 கிராமில் இருந்து அதிகபட்சம் 45 கிராம் வரை இருக்கும். அதன் நீளம் 7 இன்ச் வரை இருக்கும். எனவே, சாவர்க்கரை புல்புல் பறவையால் தூக்கிச் சென்றிருக்க முடியாது. எனவே, அறிவியலுக்கு அப்பாற்பட்ட இதுபோன்ற விஷயங்களை மாணவர்களுக்கு கற்பிக்கும் வகையில் இடம்பெற்றுள்ள கருத்துக்கள் சமூக வலைதளங்களில் கடுமையான விமர்சனத்துக்கு உள்ளாகியுள்ளன.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.