"ஆரோக்கியமான விவாதம் மலரும் ஜனநாயகத்தின் அடையாளம்" – மாநிலங்களவை தலைவர் பேச்சு

புதுடெல்லி: ஆரோக்கியமான விவாதம் மலரும் ஜனநாயகத்தின் அடையாளம் என்று மாநிலங்களவை தலைவர் ஜெகதீப் தன்கர் பேசியுள்ளார்.

மாநிலங்களவையின் 261வது கூட்டத்தொடரில் அவைத்தலைவரும் துணைக் குடியரசுத் தலைவருமான ஜெகதீப் தன்கர் ஆற்றிய தொடக்க உரை, “சம்விதான் சபாவிலிருந்து தொடங்கி 75 ஆண்டுகால நாடாளுமன்றப் பயணம் – சாதனைகள், அனுபவங்கள், நினைவுகள் மற்றும் கற்றல்கள்” குறித்து சிந்திக்கவும் சுயபரிசோதனை செய்யவும் இந்த அமர்வு பொருத்தமான வாய்ப்பை வழங்குகிறது.

சம்விதான் சபா முதல் அமிர்த காலத்தில் இன்று வரை 70 வருடங்களுக்கும் மேலான பயணத்தில், இந்த புனிதமான வளாகங்கள் பல மைல்கற்களைக் கண்டுள்ளன. இந்த பயணத்தில் 1947-ம் ஆண்டு ஆகஸ்ட் 15-ம் தேதி நள்ளிரவில் நடந்த இலக்குடன் முயற்சித்தல் முதல் 2017 ஜூன் 30 நள்ளிரவில் புதுமையான தொலைநோக்குப் பார்வை கொண்ட ஜி.எஸ்.டி வரிவிதிப்பு முறை வரை வரலாற்று தருணங்கள் இருந்தன.

அரசியல் நிர்ணய சபையில் மூன்று ஆண்டுகளாக நடைபெற்ற பல்வேறு அமர்வுகளில் நடைபெற்ற விவாதங்கள் கண்ணியம் மற்றும் ஆரோக்கியமான விவாதங்களுக்கு எடுத்துக்காட்டாக அமைந்தன. சர்ச்சைக்குரிய மற்றும் மிகவும் பிளவுபடுத்தும் பிரச்சினைகள் ஒருமித்த உணர்வுடன் விவாதிக்கப்பட்டன. இதிலிருந்து நம் அனைவருக்கும் போதுமான பலன் உள்ளது.

ஆரோக்கியமான விவாதம் மலரும் ஜனநாயகத்தின் அடையாளம். மோதல் போக்கை நாம் கைவிட வேண்டும். இடையூறு மற்றும் குழப்பத்தை ஆயுதபாணியாக்குவது ஒருபோதும் மக்களின் ஒப்புதலைப் பெறாது. ஜனநாயக விழுமியங்களை வளர்ப்பதற்காக நாம் அனைவரும் அரசியலமைப்பு ரீதியாக நியமிக்கப்பட்டுள்ளோம். எனவே மக்களின் நம்பிக்கையை நியாயப்படுத்தி நிரூபிக்க வேண்டும்.

இந்த வாய்ப்பையும் நேரத்தையும் மக்கள் நலனுக்கு அடிபணியச் செய்ய தேசத்திற்கு நாம் கடமைப்பட்டுள்ளோம்.

நினைவு கூர்ந்து பெருமைப்படுத்தவும் இது ஒரு சந்தர்ப்பம்: நமது உறுதியான சுதந்திரப் போராட்ட வீரர்கள். உண்மையான அர்த்தத்தில் ஜனநாயக உரிமைகளுக்காகப் போராடிய முன்னோடிகள். நமது அறிவார்ந்த அரசியலமைப்பு மூதாதையர்கள் – அவர்கள் தொலைநோக்கு பார்வை கொண்டவர்கள், அவர்கள் நீண்ட விவாதங்கள் மற்றும் விவாதங்களுக்குப் பிறகு, காலத்தின் சோதனையை எதிர்கொண்ட ஒரு அரசியலமைப்பை எங்களுக்கு வழங்கினர்.

நமது சிந்தனையாளர்களும், அரசியல்வாதிகளும் மீண்டும் மீண்டும் அரசியலமைப்பு கொள்கைகளை மதித்து, கடைபிடித்து, அரசியலமைப்பின் சாராம்சத்தை மக்களிடம் கொண்டு சென்று ஜனநாயகமயமாக்கியுள்ளனர்.

சிவில் சர்வீஸ் – அரசு இயந்திரம் சுதந்திரமாகவும் நியாயமாகவும் செயல்படுவதை உறுதி செய்வதில் இரவும் பகலும் உறுதியாக இருக்கும் அதிகாரிகள். இறுதியாக, நாடாளுமன்ற ஜனநாயகத்தின் மீது ஆழமான நம்பிக்கையும் அசைக்க முடியாத நம்பிக்கையும் கொண்டிருந்த வெகுஜனங்களே அதைத் தக்கவைத்துக் கொண்டு, ஜனநாயக விழுமியங்களை மறுக்கும் மிக மோசமான முயற்சியை முறியடித்தனர். எனவே, நமது ஜனநாயகத்தின் வெற்றி, “இந்திய மக்களாகிய நாம்” என்ற கூட்டு முயற்சியாகும்” இவ்வாறு பேசினார்.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.