இந்தியாவின் ஜிடிபி எப்படி இருக்கும்? ஐ.எம்.எஃப் கணிப்பு என்ன?

Udit Misra

அன்புள்ள வாசகர்களே,

ExplainSpeaking: How to read IMF’s latest GDP forecast for India: கடந்த வாரம், சர்வதேச நாணய நிதியம் (IMF) அதன் இரண்டு வருடாந்திர உலகப் பொருளாதாரக் கண்ணோட்டத்தில் (WEO) முதல் அறிக்கையை வெளியிட்டது. ஒவ்வொரு ஆண்டும், IMF இரண்டு WEO அறிக்கைகளை வெளியிடுகிறது, இவை ஒவ்வொன்றும் ஏப்ரல் மற்றும் அக்டோபர் மாதங்களில் வெளியாகும்; இந்த இரண்டு அறிக்கைகளின் அப்டேட்கள் ஜனவரி மற்றும் ஜூலை மாதங்களில் வெளியிடப்படும்.

கடந்த ஆண்டு அக்டோபரில் வெளியிடப்பட்ட கடைசி முழு WEO பற்றிய ExplainSpeaking இல் எழுதப்பட்டதின் சிறுகுறிப்பு இங்கே. அக்டோபர் மாதக் கண்ணோட்டத்தில், நாடுகளிடையே அதிகரித்து வரும் சமத்துவமின்மை குறித்து IMF மிகவும் கவலை கொண்டுள்ளது. முக்கியமாக, அமெரிக்கா போன்ற முன்னேறிய பொருளாதாரங்களுக்கும் இந்தியா போன்ற வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்களுக்கும் இடையே “பொருளாதார வாய்ப்புகளில் ஆபத்தான வேறுபாடு” இருப்பதை அது சுட்டிக்காட்டியது. குறிப்பாக, வேலைவாய்ப்பு வளர்ச்சியானது, உற்பத்தியை மீட்டெடுப்பதில் பின்தங்கியிருக்கும் என்று அது எடுத்துக்காட்டியது. ஏற்கனவே வேலை வாய்ப்புகளை உருவாக்க முடியாமல் தவித்து வரும் இந்தியா போன்ற நாடுகளுக்கு இது முக்கியமானதாக இருந்தது.

இம்முறை, யூகிக்கக்கூடிய வகையில், IMF இன் கவனம் உலக வளர்ச்சியில் உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் படையெடுப்பின் தாக்கத்தின் மீது உள்ளது.

இந்தியாவின் குறிப்பிட்ட விஷயத்திற்கு வருவதற்கு முன், உலக வளர்ச்சிக்கு IMF என்ன முன்னறிவித்துள்ளது என்பதைப் பார்ப்போம்.

உலகளாவிய பொருளாதாரக் கண்ணோட்டம்

IMF உலகளாவிய பொருளாதார வளர்ச்சி விகிதத்தில் கூர்மையான வீழ்ச்சியைக் கணித்துள்ளது. “உலகளாவிய வளர்ச்சி 2021 இல் மதிப்பிடப்பட்ட 6.1 சதவீதத்திலிருந்து 2022 மற்றும் 2023 இல் 3.6 சதவீதமாக குறையும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது. இது 2022 மற்றும் 2023 இல் ஜனவரி உலகப் பொருளாதாரக் கண்ணோட்டத்தை விட 0.8 மற்றும் 0.2 சதவீத புள்ளிகள் குறைவாக உள்ளது,” என்று அது கூறுகிறது. இதைவிட மோசமாக, 2023க்கு அப்பால், உலக வளர்ச்சி இன்னும் 3.3 சதவீதமாக குறையும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

உலக வளர்ச்சியில் ஏற்படும் சரிவு இந்தியாவின் வளர்ச்சி வாய்ப்புகளை குறைத்துவிடும், குறிப்பாக அது இந்திய ஏற்றுமதிக்கான தேவையை குறைக்க வழிவகுக்கும்.

மீண்டும், அக்டோபர் 2021 WEO ஐப் போலவே, IMF இந்த “வளர்ந்து வரும் சந்தை மற்றும் வளரும் பொருளாதாரங்களில் உற்பத்தியில் இழுபறி அதிகமாக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது” என்று சுட்டிக்காட்டுகிறது.

உதாரணமாக, 2022 ஆம் ஆண்டளவில் அமெரிக்கா அதன் தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய உற்பத்தி நிலையை அடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பிற மேம்பட்ட நாடுகளின் பொருளாதாரங்களில், தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய போக்குடன் ஒப்பிடும்போது பற்றாக்குறை குறையும்.

சமீபத்திய WEO இலிருந்து படம் 1.17 இதை வெளிப்படுத்துகிறது. முதல் குழு உற்பத்தி இடைவெளியைக் காட்டுகிறது, அதாவது உண்மையான மற்றும் சாத்தியமான மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்திக்கு இடையிலான வித்தியாசம். சராசரியாக இந்த இடைவெளி இந்தியா போன்ற வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்களுக்கு (விளக்கப்படத்தில் IND) குறிப்பாக 2022-23க்கு அதிகமாக உள்ளது.

தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய “போக்குடன்” ஒப்பிடும் போது, இரண்டாவது மற்றும் மூன்றாவது பேனல்கள், ​​முறையே, 2024 இன் உற்பத்தி மற்றும் வேலை இழப்புகளை முன்னறிவிக்கின்றன. இவையும் கூட, வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்கள் எவ்வளவு மோசமாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளன என்பதை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது.

ஒரு நாட்டின் மொத்த ஜிடிபியின் தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய “நிலையுடன்” அல்லாமல், தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய “போக்குடன்” ஒப்பிடுகிறோம் என்பதைக் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும். படம் 1.18 இதை இன்னும் தெளிவாகக் காட்டுகிறது.

அந்த படத்தில் உள்ள இடைவெளி இல்லா கோடுகள் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய போக்கை வரைபடமாக்குகின்றன. இடைவெளி உடைய கோடுகள் என்பது பொருளாதாரம் எவ்வாறு மீண்டு வந்தது என்பதன் அடிப்படையில் வேறுபட்ட கணிப்புகளாகும். சிவப்புக் கோடுகளுக்கு இடையே உள்ள இடைவெளி நீலக் கோடுகளுக்கு இடையே உள்ள இடைவெளியை விட அதிகமாக உள்ளது. இது வளர்ந்த பொருளாதாரங்களை விட வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்கள் எவ்வாறு மீளப் போராடுகின்றன என்பதைக் குறிக்கிறது.

ஒரு கடைசி ஆனால் முக்கியமான விஷயம் பணவீக்க அளவைப் பற்றியது, ஏனெனில் வளர்ச்சி குறைவது கவலைக்குரியது அல்ல. உக்ரைனில் போரின் சீர்குலைவு தாக்கத்தால், பல பொருட்களின் விலைகள் உயர்ந்து, பணவீக்கத்தில் பெரிய எழுச்சியை உருவாக்கியுள்ளன.

“பணவீக்கம் முந்தைய முன்னறிவிப்பை விட நீண்ட காலத்திற்கு உயர்த்தப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது போரினால் தூண்டப்பட்ட பொருட்களின் விலை உயர்வு மற்றும் விலை அழுத்தங்களை விரிவுபடுத்துகிறது” என்று WEO கூறுகிறது.

இங்கும், வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்கள் மோசமாக உள்ளன. “2022 ஆம் ஆண்டில், பணவீக்கம் மேம்பட்ட பொருளாதாரங்களில் 5.7 சதவீதமாகவும், வளர்ந்து வரும் சந்தை மற்றும் வளரும் பொருளாதாரங்களில் 8.7 சதவீதமாகவும் இருக்கும். இது ஜனவரியில் கணிக்கப்பட்டதை விட 1.8 மற்றும் 2.8 சதவீத புள்ளிகள் அதிகமாக இருக்கும்”.

இதையும் படியுங்கள்: 1400 எலெக்ட்ரிக் ஸ்கூட்டர்களை திரும்ப பெறும் ஓலா; காரணம் என்ன?

IMF அபாயங்களைப் பற்றி கவலைப்படுவது குறைவாகவே உள்ளது. “ஆபத்துகள் பெரியவை மற்றும் எதிர்மறையானவை” என்று அறிக்கை கூறுகிறது. போர் மோசமடைதல், புவிசார் அரசியல் பதட்டங்கள் மோசமடைதல், தொற்றுநோயின் மீள் எழுச்சி, அதிகரித்த சமூக பதட்டங்கள், சீனாவில் மோசமான மந்தநிலை, அதிக பணவீக்க எதிர்பார்ப்புகள், அதிக வட்டி விகிதங்கள் போன்றவை இதில் அடங்கும்.

இந்தியாவின் பொருளாதாரக் கண்ணோட்டம்

இந்தியாவிற்கான IMF இன் சமீபத்திய முன்னறிவிப்பை விவரிக்க இரண்டு வழிகள் உள்ளன (அட்டவணை 1.1 ஐப் பார்க்கவும்).

2022 ஆம் ஆண்டிற்கான எதிர்பார்க்கப்படும் GDP வளர்ச்சி விகிதத்தைப் பார்த்து, அதை உலக அளவில் ஒப்பிட்டுப் பார்ப்பது ஒரு வழி. இந்த அணுகுமுறையைத்தான் தற்போதைய அரசாங்கமும் அதன் ஆதரவாளர்களும் கடைப்பிடிக்க வாய்ப்புள்ளது. 2022 ஆம் ஆண்டில் இந்தியா 8.2% (பச்சை நிறத்தில் உயர்த்தப்பட்டுள்ளது) வளர்ச்சியடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது உலகின் அனைத்து முக்கிய பொருளாதாரங்களிலும் சிறந்த வளர்ச்சி விகிதமாகும். இது முன்னேறிய பொருளாதாரங்கள் (3.3%) மற்றும் வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்கள் (3.8%) ஆகிய இரண்டின் சராசரி வளர்ச்சி விகிதத்தை விட இரண்டு மடங்கு அதிகமாகும்.

இந்தியாவின் GDP முன்னறிவிப்பைப் பார்ப்பதற்கான மற்றொரு வழி என்பது, அரசாங்கத்தின் விமர்சகர்கள் பயன்படுத்துவதற்குத் தேர்ந்தெடுக்கும் ஒன்றான, WEO இன் ஜனவரி புதுப்பித்தலுக்குப் பிறகு, மஞ்சள் நிறத்தில் சிறப்பிக்கப்பட்டுள்ள – 0.8 சதவீத புள்ளிகளால் அது எவ்வாறு திருத்தப்பட்டது என்பதில் கவனம் செலுத்துவதாகும். நிச்சயமாக, பல பொருளாதாரங்கள் கடுமையான கீழ்நோக்கிய திருத்தங்களைச் சந்தித்துள்ளன.

இந்தியாவின் GDP வளர்ச்சியைப் பார்க்க சரியான வழி என்ன?

பொருளாதார வளர்ச்சி என்று வரும்போது, ​​ஒவ்வொரு நாடும் கிரிக்கெட்டிலில் பயன்படுத்தப்படும் “தேவையான ரன் ரேட்” என்ற அடிப்படையை பின்பற்றுகிறது. வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், ஒரு நாட்டின் வளர்ச்சியின் வேகம், அந்த நாட்டின் சராசரி குடிமகன் எவ்வளவு நன்றாக இருக்கிறார் என்பதைப் பொறுத்தது. அதுபோல, வெவ்வேறு நாடுகள் ஒன்றுக்கொன்று போட்டி போடுவதாகத் தோன்றினாலும், அதைவிடப் பெரிய உண்மை என்னவென்றால், ஒவ்வொரு நாடும் அதன் கடந்தகால சுயத்துடன் போட்டியிடுகிறது.

அட்டவணை A இந்த விஷயத்தை இன்னும் தெளிவாகக் காட்டுகிறது.

இரண்டு தனிப்படுத்தப்பட்ட அட்டவணை நெடுவரிசைகள் உலகளாவிய மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் ஒரு நாட்டின் பங்கு மற்றும் உலகளாவிய மக்கள்தொகையில் அதன் பங்கை விவரிக்கின்றன.

உலகளாவிய மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் உலக மக்கள்தொகையில் உள்ள பங்கை விட அதிக பங்கைக் கொண்ட நாடுகள், எடுத்துக்காட்டாக, அனைத்து முன்னேறிய பொருளாதாரங்களும் வளமானவை. இந்தியா மற்றும் நைஜீரியா போன்ற, உலகளாவிய மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் தங்கள் பங்கை விட உலக மக்கள்தொகையில் பங்கு அதிகமாக இருக்கும் நாடுகள் ஜிடிபி வளர்ச்சியின் மிக உயர்ந்த விகிதத்தை எதிர்கொள்கின்றன.

உதித்

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.