தேர்தல் நடைபெற உள்ள மாநிலங்களின் வேலைவாய்ப்பின்மை நிலை; சிறப்புக் கட்டுரை

Udit Misra 

அன்புள்ள வாசகர்களே,

ஐந்து மாநில சட்டசபை தேர்தல் இந்த வாரம் துவங்குகிறது. வாக்காளர்கள் வாக்களிப்பதற்கு முன் பல காரணிகளைக் கருத்தில் கொள்வார்கள். ExplainSpeaking இல், பல்வேறு பொருளாதாரப் போக்குகளை நாங்கள் பகுப்பாய்வு செய்து வருகிறோம்.

அந்த வகையில் இன்று, வேலைவாய்ப்பின்மை அல்லது அது இல்லாமை பற்றிய பிரச்சினையை இன்னும் விரிவாக ஆராய்வோம். இளைஞர்கள் (15 முதல் 29 வயது வரை உள்ளவர்கள்), அதிகம் படித்தவர்கள் (பட்டப்படிப்பு மற்றும் அதற்கு மேல் படித்தவர்கள்) மற்றும் பெண்கள் மத்தியில் உள்ள வேலைவாய்ப்பு நிலைகளைப் பார்ப்போம். [ஆனால் தரவு கிடைக்காததால் மணிப்பூரை எங்களால் பரிசீலிக்க முடியவில்லை].

குறிப்பாக இந்த வகைகளாக ஏன் பார்க்க வேண்டும்?

பல காரணங்கள் உள்ளன.

இந்தியாவில், ஒட்டுமொத்த வேலையின்மை விகிதம் மிகவும் சமமாக விநியோகிக்கப்படுகிறது. வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், வேலையின்மை

– இளைஞர்களிடையே மிக அதிகமாக உள்ளது

– கல்வித் தகுதியுடன் அதிகரிக்கிறது,

– மற்றும் பெண்கள் மத்தியில் அதிகமாக உள்ளது.

இந்த வலியுறுத்தல்களை உறுதிப்படுத்தும் மூன்று விளக்கப்படங்கள் (இந்திய பொருளாதாரத்தை கண்காணிக்கும் மையத்திலிருந்து (CMIE) பெறப்பட்டது) இங்கே உள்ளன.

விளக்கப்படம் 1 (CMIE, டிசம்பர் 2021) இளைஞர்களின் வேலையின்மை சவாலை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது. நீலக் கோடு தொழிலாளர் பங்கேற்பு விகிதத்தைக் (LFPR) காட்டுகிறது. LFPR என்பது வேலை செய்யும் வயதினரில் (அதாவது, 15 வயதுக்கு மேற்பட்டவர்கள்) தீவிரமாக வேலைகளைத் தேடுவோரின் சதவீதமாகும். ஆக, மொத்த வேலையில் இருப்பவர்களும், வேலையில்லாதவர்களும் இதில் அடங்குவர். சிவப்புக் கோடு என்பது வேலையின்மை விகிதம் ஆகும், இது தொழிலாளர் சக்தியின் சதவீதமாக வெளிப்படுத்தப்படுகிறது.

இந்த வயது வரம்பில் உள்ள LFPR மற்ற வயதினரை விட ஒப்பீட்டளவில் குறைவாக இருந்தாலும் கூட வேலையின்மை விகிதம் (UER) இளைஞர்களிடையே (15 முதல் 29 வயது வரை) அதிகமாக உள்ளது என்பதை விளக்கப்படம் 1 காட்டுகிறது. வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், ஒப்பீட்டளவில் குறைந்த சதவீத இளைஞர்கள் (15 முதல் 29 வயது வரை) வேலை தேடும் போது (அல்லது, “தேவை”) போதுமான வேலைகளை உருவாக்க (அல்லது “சப்ளை”) பொருளாதாரத்தால் முடியவில்லை.

அரசாங்கத்திடம் இருந்து கோபத்துடன் பதில்களைக் கோரி, பல இளைஞர்கள் வீதியில் இறங்கியதற்கான ஒரு பெரிய காரணத்தை விளக்கப்படம் 1 படம் விளக்குகிறது.

விளக்கப்படம் 2 (CMIE, டிசம்பர் 2021) இளைஞர்களின் அமைதியின்மைக்குப் பின்னால் உள்ள மற்ற பெரிய காரணத்தைக் காட்டுகிறது. இந்தியாவில் கல்வியுடன் வேலையில்லாத் திண்டாட்டம் அதிகரிக்கிறது. CMIE இதை “திறன் சவால்” என்று அழைக்கிறது, ஏனெனில் இளைஞர்கள் படிக்கும்போது அவர்கள் பெறும் திறன்கள் வேலை சந்தையில் தேவைப்படுபவர்களுடன் முற்றிலும் பொருந்தவில்லை. டிசம்பர் 2021 நிலவரப்படி, இந்தியாவில் வேலை தேடும் ஐந்து பட்டதாரிகளில் ஒருவர் வேலையில்லாமல் இருந்தார். ஆனால் இது பணிபுரியும் பட்டதாரிகள் அவர்கள் விரும்பியதைச் செய்கிறார்கள் அல்லது அவர்கள் விரும்பிய ஊதியத்தைப் பெறுவார்கள் என்று அர்த்தப்படுத்துவதில்லை. ஏமாற்றமடைந்ததால் (வேலை தேடுவதை நிறுத்தும்) தொழிலாளர் சக்தியை விட்டு வெளியேறும் மில்லியன் கணக்கானவர்களும் இந்த எண்ணிக்கையில் இல்லை.

விளக்கப்படம் 3 மற்றும் விளக்கப்படம் 4 (இரண்டும் டிசம்பர் 2021) இந்தியாவில் வேலையின்மையின் பாலின அம்சத்தை எடுத்துக்காட்டுகின்றன.

நீங்கள் எந்த வகையில் தரவை பிரித்தாலும், பெண்களிடையே வேலையின்மை ஆண்களை விட கணிசமாக அதிகமாக உள்ளது என்பதை விளக்கப்படம் 3 காட்டுகிறது. விளக்கப்படம் 4 பெண்களின் வேலையின்மை பற்றிய இன்னும் பயங்கரமான அம்சத்தை வெளிப்படுத்துகிறது. பெண்களிடையே வேலையில்லாத் திண்டாட்டம் (உதாரணமாக, இந்த விஷயத்தில் நகர்ப்புற பெண்களிடம்) அதிகமாக உள்ளது என்றாலும், பெண்களில் மிகச் சிறிய சதவீதம் (வெறும் 7.2%) உண்மையில் வேலை தேடுகிறார்கள் (அல்லது கோருகிறார்கள்).

சமீபத்தில் வெளியிடப்பட்ட உலகளாவிய அபாயங்கள் அறிக்கையில், டாவோஸில் புகழ்பெற்ற வருடாந்திர ஒன்றுகூடலில் உலகப் பொருளாதார மன்றம், “பரவலான இளைஞர்களின் ஏமாற்றம்” இந்தியாவிற்கான முக்கிய ஆபத்துகளில் ஒன்றாகச் சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.

“பரவலான இளைஞர்களின் ஏமாற்றம்” என்பதன் மூலம், “இளைஞர்களின் ஈடுபாடு இல்லாமை, நம்பிக்கையின்மை மற்றும்/அல்லது உலக அளவில் இருக்கும் பொருளாதார, அரசியல் மற்றும் சமூக கட்டமைப்புகளின் நம்பிக்கை இழப்பு, சமூக ஸ்திரத்தன்மை, தனிநபர் நல்வாழ்வு மற்றும் பொருளாதார உற்பத்தித்திறனை எதிர்மறையாக பாதிக்கிறது.” என உலகப் பொருளாதார மன்றம் கூறுகிறது.

இந்தியாவில் அதிக மக்கள்தொகை கொண்ட மாநிலமான உ.பி.யில் இளைஞர்கள் வேலை கோரும் சத்தம் நிறைந்த காட்சிகள், வேலைவாய்ப்பின்மை வாக்காளர்களுக்கு குறிப்பாக இளைஞர்கள், படித்தவர்கள் மற்றும் பெண்களுக்கு ஒரு முக்கிய தீர்மானிக்கும் காரணியாக இருக்கலாம் என்பதற்கு ஒரு நல்ல எடுத்துக்காட்டு.

இந்த அளவீடுகள் ஒவ்வொன்றிலும் தேர்தல் நடைபெறும் மாநிலங்களின் நிலை என்ன?

ExplainSpeaking பின்வரும் முடிவுகளை அடைய பொதுவில் கிடைக்கும் CMIE தரவை பகுப்பாய்வு செய்தது. கீழே உள்ள அட்டவணைகள் சம்பந்தப்பட்ட வகையைச் சேர்ந்த மொத்த மக்கள் தொகை மற்றும் வேலை உள்ளவர்களின் மொத்த எண்ணிக்கையை குறிப்பிடுகின்றன. இந்த விகிதம் வேலை வாய்ப்பு வீதமாக கணக்கிடப்பட்டு (அதாவது அந்த வகையில் உள்ள மொத்த மக்கள்தொகையின் சதவீதமாக வெளிப்படுத்தப்படும் மொத்த வேலைவாய்ப்பு) மாநிலத்தையும் தேசிய சராசரியையும் ஒன்றுக்கொன்று ஒப்பிட்டுப் பார்க்க உதவுகிறது.

தரவு மூன்று காலத்திற்கு தொகுக்கப்பட்டுள்ளது:

> செப்டம்பர்-டிசம்பர் 2016 (சட்டமன்ற காலம் தொடங்குவதற்கு சற்று முன்பான விளக்கத்தை வழங்குவதால்)

> செப்டம்பர்-டிசம்பர் 2019 (கொரோனா தொற்றுநோய்க்கு முன் ஒப்பிடக்கூடிய விளக்கத்தை வழங்குவதால்)

> செப்டம்பர்-டிசம்பர் 2021 (இது சமீபத்திய கிடைக்கக்கூடிய தரவு மற்றும் தெளிவான 5 ஆண்டுகால போக்கை வழங்குகிறது)

உத்தரப் பிரதேசம் (பார்க்க விளக்கப்படம் 5)

இளைஞர்கள், படித்தவர்கள் மற்றும் பெண்கள் ஆகிய மூன்று விஷயங்களிலும், உத்திரப் பிரதேசம் தேசிய சராசரியை விட மிகவும் பின்தங்கியிருப்பது மட்டுமல்லாமல், கடந்த ஐந்தாண்டுகளில் கடுமையான சரிவைக் கண்டுள்ளது.

உதாரணமாக, டிசம்பர் 2016 இல், 15.39 மில்லியன் இளைஞர்களுக்கு வேலை கிடைத்தது. ஐந்து ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, மொத்த இளைஞர்களின் எண்ணிக்கை 9 மில்லியனாக (அல்லது 90 லட்சம்) அதிகரித்திருந்தாலும், மொத்தப் பணியமர்த்தப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கை 3 மில்லியனுக்கும் குறைவாக (அல்லது 30 லட்சம்) குறைந்துவிட்டது.

இது ஆளும் அரசாங்கத்தின் வேலை உருவாக்கம் பற்றிய கூற்றுக்களை முன்னோக்கி வைக்க வேண்டும் என குறிப்பிடுகிறது. புதிய வேலைகளை உருவாக்கத் தவறியதால், உ.பி.யின் இளைஞர்கள் மிக மோசமான கதியை அனுபவித்துள்ளனர் என்பதையும் இது காட்டுகிறது.

2016 மற்றும் 2019 க்கு இடையில் பட்டதாரிகளின் (மற்றும் அதற்கு மேல் படித்தவர்கள்) வேலைவாய்ப்பு விகிதம் சற்று உயர்ந்துள்ளது, ஆனால் அதன் பின்னர் அது கடுமையாக வீழ்ச்சியடைந்துள்ளது.

பெண்களைப் பொறுத்த வரையில், உ.பி., எப்போதும் பின் தங்கிய நிலையில் உள்ளது. கடந்த ஐந்தாண்டுகளில் இந்த நிலை இன்னும் மோசமாகிவிட்டது. உழைக்கும் வயதுடைய பெண்களின் மக்கள்தொகை 12 மில்லியனாக உயர்ந்துள்ள நிலையில், வேலை செய்யும் பெண்களின் எண்ணிக்கை ஏற்கனவே டிசம்பர் 2016 இல் இருந்த அற்ப எண்ணிக்கையிலிருந்து பாதியாகக் குறைந்துள்ளது. உழைக்கும் வயதுடைய மக்கள் தொகையில் (15 வயது மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட) 2%க்கும் குறைவான பெண்களே வேலை இருக்கின்றனர்.

பஞ்சாப் (பார்க்க விளக்கப்படம் 6)

பஞ்சாபில் இளைஞர்களின் வேலைவாய்ப்பு விகிதம் தேசிய சராசரியை விட மிகவும் சிறப்பாக உள்ளது, ஆனால் கடந்த ஐந்தாண்டுகளாக குறைந்துள்ளது என்பதே உண்மை. மொத்த இளைஞர்களின் எண்ணிக்கை 10 மில்லியனாக உயர்ந்துள்ள நிலையில், வேலை வாய்ப்புகள் 5 மில்லியனாக குறைந்துள்ளன.

இதேபோல், பட்டதாரிகள் (மற்றும் அதற்கு மேல் படித்தவர்கள்) மற்றும் பெண்கள் மத்தியில் வேலைவாய்ப்பு விகிதம் கடுமையாக வீழ்ச்சியடைந்துள்ளது.

கோவா (பார்க்க விளக்கப்படம் 7)

RBI தரவுகளின் கடந்தகால பகுப்பாய்வு, கடந்த ஆண்டில் தனிநபர் வருமானம் சுருங்கியுள்ள (வளர்வதற்குப் பதிலாக) மாநிலங்களில் கோவா ஒன்றாகும் என்பதைக் காட்டுகிறது. எனவே, இளைஞர்களின் வேலைவாய்ப்பு விகிதத்தில் விரைவான சரிவைக் கண்டறிவதில் ஆச்சரியமில்லை.

டிசம்பர் 2016 இல் இளைஞர்களின் எண்ணிக்கை 4.05 லட்சமாக இருந்தது. இதில் 1.71 லட்சம் பேருக்கு வேலை கிடைத்தது. ஆனால் கடந்த ஆண்டுகளில், இளைஞர்களின் எண்ணிக்கை ஒரு லட்சமாக குறைந்தாலும், வேலை வாய்ப்புள்ள இளைஞர்களின் எண்ணிக்கை முற்றிலும் சுருங்கி விட்டது. CMIE இன் கூற்றுப்படி, இந்த வயதினரைச் சேர்ந்த சுமார் 30,000 பேர் மட்டுமே இன்று வேலை செய்கிறார்கள்.

பட்டதாரிகள் மற்றும் (சிறந்த) படித்தவர்களைப் பார்த்தால் நிலைமை மிகவும் சிறப்பாக உள்ளது. ஆனால் இந்த வேலைவாய்ப்பு விகிதமும் கடந்த ஐந்தாண்டுகளில் குறைந்து தற்போது தேசிய சராசரியை விட குறைவாக உள்ளது.

வேலை செய்யும் வயதுடைய பெண்களின் எண்ணிக்கையும் கோவாவில் சரிந்துள்ளது.

உத்தரகாண்ட் (பார்க்க விளக்கப்படம் 8)

இளைஞர்களின் வேலைவாய்ப்பு பெருமளவில் பாதிக்கப்பட்டுள்ள மற்றொரு மாநிலம் உத்தரகாண்ட் ஆகும். ஏற்கனவே மிகவும் குறைவாக இருந்த இளைஞர்களின் வேலைவாய்ப்பு விகிதம் கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளில் நான்கில் ஒரு பங்காக மாறியுள்ளது.

இருப்பினும், உயர்கல்வி படித்தவர்களிடையே வேலை வாய்ப்பு விகிதம் அதிகரித்துள்ளது. இந்த வகையில் உத்தரகாண்ட் மட்டுமே மாறுபட்ட ஒன்று.

ஆனால் பெண்களுக்கான வேலைவாய்ப்பு மீண்டும் சரிவின் பரந்த போக்கைப் பின்பற்றுகிறது.

அது வேலையில்லா திண்டாட்டம்.

ஆனால் இந்த சிக்கலை முடிப்பதற்கு முன், இன்னும் சில குறிப்புகள் உள்ளன.

2022-23ஆம் ஆண்டுக்கான மத்திய பட்ஜெட் கடந்த வாரம் தாக்கல் செய்யப்பட்டது. நீங்கள் ExplainSpeakingஐ தொடர்ந்து படிப்பவராக இருந்திருந்தால், பட்ஜெட்டைப் புரிந்துகொள்வதில் நீங்கள் முன்னேறியிருப்பீர்கள். உதாரணமாக, பட்ஜெட்டுக்கு ஒரு வாரத்திற்கு முன்பு, எதிர்காலத்தில் முதலீடு சார்ந்த வளர்ச்சியை அடிப்படையாகக் கொண்ட பட்ஜெட் உத்தி எவ்வாறு வெளிவரலாம் என்பதை ExplainSpeaking விளக்கியது.

சமீபத்திய பட்ஜெட்டின் முக்கிய நோக்கம், பொருளாதாரத்தை உயர்த்த அரசாங்கம் அதிக செலவு செய்யும் என்பதல்ல. அதையும் தாண்டியது.

பட்ஜெட்டின் முக்கிய உந்துதல், “வருவாய்” என்பதிலிருந்து “மூலதனத்திற்கு” செலவினங்களை மாற்றுவதில் உள்ளது. வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், அரசாங்கம் தனது மொத்த செலவினத்தில் ஒரு சிறிய சதவீதத்தை தினசரி நுகர்வுத் தேவைகளுக்காகவும், அதிக சதவீதத்தை மூலதன சொத்துக்களைக் கட்டியெழுப்பவும் செலவிடப் போகிறது. 2019-20 ஆம் ஆண்டில், மூலதனச் செலவு அரசாங்கத்தின் மொத்த செலவினத்தில் வெறும் 11% ஆக இருந்தது, ஆனால் இது FY21 மற்றும் FY22 இல் உயர்ந்தது, மேலும் இது FY23 இல் 18% ஆக இருக்கும்.

இந்த செலவின மாற்றத்தின் முக்கியத்துவம் என்ன? எளிமையாகச் சொன்னால், நிதிப் பொறுப்பு மற்றும் பட்ஜெட் மேலாண்மைச் சட்டம், 2003 (FRBM சட்டம்) இன் மையக் குறிக்கோளாக இந்த வகையான செலவு மாறுதல் இருந்தது. இத்தகைய மாறுதல் அரசாங்க செலவினங்களின் தரத்தில் ஒரு முன்னேற்றமாகக் கருதப்படுகிறது (படம் 9 ஐப் பார்க்கவும்).

மேலும் விரிவான புரிதலுக்கு, தயவு செய்து தி எக்ஸ்பிரஸ் எகனாமிஸ்ட் என புதிதாக தொடங்கப்பட்ட வீடியோ தொடரின் இந்த அத்தியாயத்தைப் பார்க்கவும். இங்கு பேராசிரியர் என்.ஆர். பானுமூர்த்தி (துணை வேந்தர், பெங்களூரில் உள்ள டாக்டர் பி.ஆர். அம்பேத்கர் ஸ்கூல் ஆஃப் எகனாமிக்ஸ்) வருவாய் மற்றும் வருவாய்க்கு இடையேயான வித்தியாசம் மற்றும் மூலதனச் செலவுகள் மற்றும் அவை எவ்வாறு பொருளாதாரத்தை வித்தியாசமாக பாதிக்கின்றன என்பதை (மிக எளிய மொழியில்) விளக்குகிறார்.

மத்திய பட்ஜெட்டில் அது இல்லாததால் கவனிக்கத்தக்க மற்றொரு பிரச்சினை விவசாயிகளின் துயரத்தைப் பற்றிய குறிப்பு. தி எக்ஸ்பிரஸ் எகனாமிஸ்ட்டின் மற்றொரு எபிசோட் இங்கே உள்ளது, இதில் ஜேஎன்யுவின் பேராசிரியர் ஹிமான்ஷு இந்திய விவசாயிகளின் துயரங்களின் தோற்றம் மற்றும் விவசாயிகள் தங்கள் வருமானத்தை (2022 இல் நிகழும்) ஏன் இரட்டிப்பாக்க மாட்டார்கள் என்பதை விளக்குகிறார்.

கடைசியாக, இந்திய ரிசர்வ் வங்கி அதன் சமீபத்திய பணவியல் கொள்கை மதிப்பாய்வை இந்த வாரம் வெளியிடும். அனைத்து வாய்ப்புகளிலும் ரிசர்வ் வங்கி ரிவர்ஸ் ரெப்போ விகிதத்தை உயர்த்தும்.

உதித்

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.