ஆதார் கார்டு தொலைந்துவிட்டதா.. புதிய ஆதார் கார்டு பெறுவது எப்படி..?

இன்றைய நடைமுறை வாழ்க்கையில் வருமான வரி, வங்கி சேவை, இன்சூரன்ஸ் சேவையில் இருந்து சிலிண்டர் வாங்குவது வரையில் அனைத்திற்கும் ஆதார் கார்டு மிகவும் முக்கியமானதாக மாறிவிட்டது. இதனால் ஆதார் கார்டு இல்லாமல் தனிநபரை உறுதி செய்யும் எந்தச் சேவைகளையும் பெற முடியாத நிலை உருவாகியுள்ளது.

இந்தச் சூழ்நிலையில் உங்கள் ஆதார் கார்டை தொலைத்துவிட்டால் பெரும் தலைவலி தான். அப்படி நீங்கள் எதிர்பாராத விதமாக ஆதார் கார்டை தொலைத்து விட்டால் திரும்பப் பெறுவது எப்படி என்பதைத் தான் இப்போது பார்க்கப்போகிறோம்.

https://tamil.goodreturns.in/classroom/aadhaar-pvc-card-how-to-apply-online-026550.html

 தேவையான ஆவணங்கள்

தேவையான ஆவணங்கள்

உங்கள் ஆதார் கார்டை திரும்பப் பெறவும், மீட்டெடுக்கவும், உங்களுக்குத் தேவை தகவல்கள் இரண்டு.

1. உங்கள் ஆதார் எண் அல்லது பதிவு ஐடி அல்லது விர்ச்சுவல் ஐடி

2. உங்கள் ஆதார் பதிவு செய்யப்பட்ட மொபைல் எண் அல்லது மின்னஞ்சல் ஐடி

 ஆதார் எண் - மொபைல் எண்

ஆதார் எண் – மொபைல் எண்

உங்களிடம் ஆதார் எண் இருந்தால், மிகவும் எளிதான முறையில் ஆதார் கார்டை பெற முடியும். https://eaadhaar.uidai.gov.in/#/ என்ற இணையதளத்திற்குள் சென்று உங்கள் ஆதார் அட்டையைப் பெறலாம். உங்கள் ஸ்மார்ட்போனில் உள்ள mAadhaar செயலியில் இருந்து உங்கள் eAadhaar இன் அச்சிடப்பட்ட நகலைப் பயன்படுத்தலாம்.

இந்த eAadhaar என்பது உங்கள் ஆதாரின் சட்டப்பூர்வ வடிவம் மற்றும் நீங்கள் மின்னஞ்சலில் பெற்ற ஆதார் கடிதத்தைப் போலவே செல்லுபடியாகும் என்பதால் எவ்விதமான பிரச்சனையும் இருக்காது.

மேலே குறிப்பிட்ட இணையப் பக்கம் பயன்படுத்த முடியாமல் போனால் https://eaadhaar.uidai.gov.in/genricDownloadAadhaar இந்த இணைய முகவரியைப் பயன்படுத்துங்கள். மேலும் UIDAI அமைப்பு ரீபிரின்ட் நிறுத்தப்பட்டுள்ளது என்பதை நினைவில் கொள்ளவும், அதற்குப் பதிலாக, நீங்கள் ஆதார் PVC கார்டை ஆன்லைனில் பயன்படுத்தலாம்.

 மொபைல் எண் இல்லை
 

மொபைல் எண் இல்லை

ஆதார் நம்பர் இருந்து பதிவு செய்யப்பட்ட மொபைல் எண் மற்றும் ஈமெயில் ஐடி இல்லை என்றால் OTP பெற வேறு எந்த மொபைல் எண்ணையும் வழங்குவதன் மூலம், நீங்கள் உங்கள் ஆதாரைப் பெறலாம். இருப்பினும், இந்தச் சூழ்நிலையில் பணம் செலுத்துவதற்கு முன் ஆதார் விவரங்களின் முன்னோட்டத்தை உங்களால் பார்க்க முடியாது.

உங்கள் புதிய மொபைல் எண் உங்கள் ஆதாரில் சேர்க்கப்படும் என்பதை இது குறிக்கவில்லை என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது.

படி 1: https://uidai.gov.in அல்லது https://resident.uidai.gov.in என்ற இணையப் பக்கத்தில் செல்லவும்

படி 2: ஆதார் அட்டையை ஆர்டர் செய்ய, “ஆர்டர் ஆதார் கார்டு” சேவைக்குச் செல்லவும்.

படி 3: உங்களின் 12 இலக்க தனித்துவ அடையாள எண் (UID), 16 இலக்க மெய்நிகர் அடையாள எண் (VID) அல்லது 28 இலக்க பதிவு எண்ணை உள்ளிடவும்.

படி 4: பாதுகாப்புக் குறியீட்டை நிரப்பவும்.

உங்களிடம் பதிவு செய்யப்பட்ட மொபைல் எண் இல்லையென்றால், பதிவு செய்யப்படாத / மாற்று மொபைல் எண் தேவை என்ற தேர்வுப்பெட்டியைக் கிளிக் செய்யவும்.

படி 5: கீழ்தோன்றும் மெனுவிலிருந்து “ஓடிபியை அனுப்பு” என்பதைத் தேர்ந்தெடுக்கவும்.

படி 6: கீழ்தோன்றும் மெனுவிலிருந்து “விதிமுறைகள் மற்றும் நிபந்தனைகள்” என்பதைத் தேர்ந்தெடுக்கவும்.

படி 7: OTP சரிபார்ப்பை முடிக்க, “சமர்ப்பி” பட்டனை கிளிக் செய்யவும்.

படி 8: கீழ்தோன்றும் மெனுவிலிருந்து “பணம் செலுத்து” என்பதைத் தேர்ந்தெடுக்கவும். கிரெடிட்/டெபிட் கார்டு, நெட் பேங்கிங் மற்றும் UPI கட்டண விருப்பங்கள் உள்ள பேமெண்ட் கேட்வே பக்கத்திற்கு நீங்கள் திருப்பி விடப்படுவீர்கள்.

பேமெண்ட் முடிந்த பின்பு பிடிஎப் முறையில் உங்களுக்கு ஆதார் கார்டு கிடைக்கும்.

 ஆதார் நம்பர் இல்லை

ஆதார் நம்பர் இல்லை

உங்களிடம் ஆதார் நம்பர் இல்லாத பட்சத்தில் பதிவு செய்யப்பட்ட மொபைல் எண் மற்றும் ஈமெயில் மட்டுமே இருக்கும் பட்சத்தில் https://resident.uidai.gov.in/lost-uideid என்ற இணையத் தளத்திற்கு அல்லது உங்கள் ஆதார் எண்ணைப் பெற உங்கள் mAadhaar பயன்பாட்டைப் பயன்படுத்தவும்.

இந்தச் சேவையின் OTP உங்கள் பதிவு செய்யப்பட்ட மொபைல் எண் அல்லது மின்னஞ்சல் முகவரிக்கு வழங்கப்படும். பெறப்பட்ட OTPஐ உள்ளீடு செய்வதன் மூலம் நீங்கள் அங்கீகரிக்கும் போது நீங்கள் வழங்கிய மொபைல் எண்/மின்னஞ்சல் முகவரிக்கு உங்கள் ஆதார் எண் டெலிவரி செய்யப்படும்.

தமிழ் குட்ரிட்டன்ஸ் செய்திகளை உடனுக்குடன் படிக்க
English summary

How to retrieve lost aadhaar card through online

How to retrieve lost aadhaar card through online ஆதார் கார்டு தொலைந்துவிட்டதா.. புதிய ஆதார் கார்டு வாங்குவது எப்படி..?

Story first published: Tuesday, February 8, 2022, 20:15 [IST]

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.