நகர்ப்புற உள்ளாட்சி அமைப்புகளுக்கு நிதி வழங்க 4 மாநிலங்களுக்கு நிதி ஒதுக்கீடு

புதுடெல்லி:
கர்ப்புற உள்ளாட்சி அமைப்புகளுக்கு மானியம் வழங்குவதற்காக ஆந்திரப் பிரதேசம், பீகார், குஜராத் மற்றும் சிக்கிம் உள்ளிட்ட நான்கு மாநிலங்களுக்கு ரூ.1154.90 கோடியை மத்திய அரசு வழங்கியது.

அதிகபட்சமாக பீகாருக்கு ரூ.769 கோடி விடுவிக்கப்பட்டுள்ளது. ஆந்திராவுக்கு ரூ.225.60 கோடியும், குஜராத்தில் ரூ.165.30 கோடியும், சிக்கிம் மாநிலத்துக்கு ரூ.5 கோடியும் கிடைத்துள்ளது.

“வெளியிடப்பட்ட மானியங்கள் கன்டோன்மென்ட் வாரியங்கள் உட்பட மில்லியன் அல்லாத நகரங்களுக்கு (NMPCs) வழங்கப்படுகின்றன” என்று நிதி அமைச்சகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

15வது நிதிக் கமிஷன் 2021-22 முதல் 2025-26 வரையிலான அதன் அறிக்கையில் நகர்ப்புற உள்ளாட்சி அமைப்புகளை இரண்டு வகைகளாகப் பிரித்துள்ளது: (அ) மில்லியன்-பிளஸ் நகர்ப்புற ஒருங்கிணைப்புகள்/நகரங்கள் (டெல்லி மற்றும் ஸ்ரீநகர் தவிர்த்து), மற்றும் (ஆ) அனைத்தும் ஒரு மில்லியனுக்கும் குறைவான மக்கள்தொகை கொண்ட பிற நகரங்கள் மற்றும் நகரங்கள் (மில்லியன் அல்லாத பிளஸ் நகரங்கள்).

இவர்களுக்கு தனி மானியம் வழங்க 15வது நிதி ஆணையம் பரிந்துரை செய்துள்ளது. மில்லியன் அல்லாத நகரங்களுக்கான கமிஷன் பரிந்துரைத்த மொத்த மானியங்களில், 40 சதவீதம் அடிப்படை (ஒதுக்கப்பட்ட) மானியம் மற்றும் மீதமுள்ள 60 சதவீதம் கட்டப்பட்ட மானியமாகும்.

அடிப்படை மானியங்கள் (ஒதுக்கப்பட்ட) சம்பளம் மற்றும் பிற ஸ்தாபன செலவினங்களைத் தவிர, இருப்பிடத்தின் குறிப்பிட்ட தேவைகளுக்குப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

மறுபுறம், மில்லியன் அல்லாத பிளஸ் நகரங்களுக்கான பிணைக்கப்பட்ட மானியங்கள் அடிப்படை சேவைகளை வழங்குவதை ஆதரிக்கவும் வலுப்படுத்தவும் வெளியிடப்படுகின்றன. மொத்த மானியத்தில், 50 சதவீதம், வீட்டுவசதி மற்றும் நகர்ப்புற விவகார அமைச்சகத்தால் (MOH&UA) உருவாக்கப்பட்ட சுகாதார திடக்கழிவு மேலாண்மை மற்றும் நட்சத்திர மதிப்பீடுகளை அடைவதற்காக ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. மீதமுள்ள 50 சதவீதம் ‘குடிநீர், மழைநீர் சேகரிப்பு மற்றும் நீர் மறுசுழற்சி’ ஆகியவற்றுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

இணைக்கப்பட்ட மானியங்கள், மத்திய அரசு வழங்கும் பல்வேறு திட்டங்களின் கீழ் சுகாதாரம் மற்றும் குடிநீருக்காக மையம் மற்றும் மாநிலத்தால் ஒதுக்கப்பட்ட நிதிக்கு மேல் நகர்ப்புற உள்ளாட்சி அமைப்புகளுக்கு கூடுதல் நிதி கிடைப்பதை உறுதி செய்வதாகவும், குடிமக்களுக்கு தரமான சேவைகளை வழங்குவதாகவும் இருக்கும் என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.