Exclusive: காங்கிரஸ் முன்வைக்கும் மாற்றுக்கு ஆதரவாக தேசிய மனநிலை இல்லை – அஸ்வினி குமார் பேட்டி

 Manoj C G 

Exclusive | Ashwani Kumar interview: National mood not in favour of alternative that Congress presents in terms of future leadership: முன்னாள் மத்திய அமைச்சர் அஸ்வனி குமார் காங்கிரஸ் கட்சியில் இருந்து செவ்வாய்க்கிழமை ராஜினாமா செய்தார். தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ்ஸுக்கு அளித்த பேட்டியில், கட்சி வழங்கும் எதிர்கால தலைமை தேசம் விரும்புவது அல்ல என்று அஸ்வினி குமார் கூறினார். மேலும், கட்சி விவகாரங்களைப் பற்றி விவாதிக்க மூத்த தலைவர்களுடனான சந்திப்புக்காக முடிவில்லாத காத்திருப்பு மிகவும் கசப்பான அனுபவம், என்றார்.

அஸ்வனி குமார் மேலும் கூறுகையில், எந்த ஒரு அரசியல் கட்சியையும் தாம் குறைவாக கருதவில்லை என்றும், நாட்டில் உள்ள அனைத்து பிரச்சனைகளுக்கும் எந்த ஒரு தனி நபரையும் குற்றம்சாட்டுவது நியாயமற்றது என்றும் கூறினார்.

அவருடனான நேர்காணலின் சில பகுதிகள் இங்கே:

கேள்வி: காங்கிரசை விட்டு வெளியேற முடிவு செய்தது ஏன்?

பதில்: இது எனது விளக்கம் அளிக்கும் தருணம். இது ஒரு வலிமிகுந்த முடிவு, அதை எடுக்க வேண்டியிருந்தது. நான் எனது விசுவாசத்தை, தேசம், எனக்கு மற்றும் தலைவர்கள் மற்றும் நண்பர்களுக்கு இடையே தேர்வு செய்ய வேண்டியிருந்தது. காங்கிரஸ் கட்சியின் கட்டமைப்பிற்குள் இந்த இக்கட்டான நேரத்தில் நாட்டில் பொது மற்றும் அரசியல் உரையாடல்களுக்கு பயனுள்ள பங்களிப்பை என்னால் செய்ய முடியாது என்ற முடிவுக்கு என்னைக் கொண்டு வந்த முடிவைப் பற்றி நிறைய யோசித்தேன். நான் புதிய வாழ்க்கைக்குள் சென்றிருக்கலாம் அல்லது பொது சேவையில் சுறுசுறுப்பான வாழ்க்கையைத் தேர்ந்தெடுத்திருக்க முடியும். நான் பிந்தையதைத் தேர்ந்தெடுத்துள்ளேன். திருமதி சோனியா காந்திக்கு எனது தனிப்பட்ட மரியாதை இருந்தபோதிலும், காங்கிரஸ் தேசிய அபிலாஷைகளை பேசுவதோடு காங்கிரஸ் நின்று விட்டது மற்றும் தேசத்தை மாற்றக்கூடிய தலைமைக்கு வாக்குறுதி அளிக்கவில்லை. கட்சியின் உள் செயல்முறைகள் தனிப்பட்ட தலைவர்களின் மதிப்பைக் குறைத்து, கூட்டாக கட்சியை பலவீனப்படுத்தியது. திருத்தங்கள் பற்றிய நம்பிக்கை பொய்த்து நிற்கிறது. முற்போக்கான மாற்றத்திற்கான கட்சியாக காங்கிரஸ் அதன் தளத்தை இழந்துவிட்டது என்பதை பஞ்சாபில் நடந்த காட்சி என்னை மேலும் நம்ப வைத்துள்ளது.

கேள்வி: காங்கிரஸ் தேசிய அபிலாஷைகளை பேசுவதோடு நின்றுவிட்டதாகவும், தேசத்திற்கு மாற்றம் தரும் தலைமையை உறுதியளிக்கவில்லை என்றும் நீங்கள் கூறினீர்கள். நீங்கள் ஏன் அப்படி நினைக்கிறீர்கள்?

பதில்: ஏனென்றால், காங்கிரஸின் வாக்கு சதவிகிதம் குறைந்து வருகிறது, மக்கள் ஆதரவைப் பொறுத்தவரையில் காங்கிரஸ் தொடர்ந்து வீழ்ச்சியடைந்து வருவது, தேசம் நினைக்கும் விதத்துடன் அந்தக் கட்சி ஒத்திசைவில்லாமல் இருப்பதைத் தெளிவாகக் காட்டுகிறது. தேசிய மனநிலையை அளவிடுவதும், தேவையான இடங்களில் அதை மாற்றுவதும் ஒரு அரசியல் கட்சியின் செயல்பாடாகும். காங்கிரஸ் கட்சியில் அப்படி இல்லை என்பதை யாராவது தீவிரமாகவோ அல்லது நேர்மையாகவோ மறுக்க முடியுமா?

கேள்வி: நீங்கள் பேசும் தேசிய மனநிலைக்கு எதிராக காங்கிரஸ் இருப்பதாக நீங்கள் எவ்வாறு நம்புகிறீர்கள்?  

பதில்: காங்கிரஸ் கட்சி தனது எதிர்கால தலைமையின் அடிப்படையில் மக்களுக்கு முன்வைக்கும் மாற்றீட்டிற்கு தேசிய மனநிலை சாதகமாக இல்லை.

கேள்வி: வருங்காலத் தலைமை என்று நீங்கள் கூறுவது ராகுல் காந்தியா?

பதில்: நான் எந்த பெயரையும் கூற விரும்பவில்லை.

கேள்வி: கடந்த ஏழரை ஆண்டுகளில் நீங்கள் எப்போதாவது இந்தக் கருத்துக்களை தலைமைக்கு…சோனியா காந்தி அல்லது ராகுல் காந்தியிடம் தெரிவித்திருக்கிறீர்களா?

பதில்: பல சமயங்களில் காங்கிரஸ் தலைவருக்கு எழுத்துப்பூர்வமாக எனது கருத்துக்களை தெரிவித்துள்ளேன். அவருடனான எனது நீண்ட கால உறவின் அடிப்படையில், ​​அவருடைய சொந்த உள்ளுணர்வு மற்றும் முடிவுகள் விதிவிலக்கற்றது என்று என்னால் சொல்ல முடியும். ஆனால் சில காரணங்களால் அவரது முடிவுகள் சமீப காலத்தில் முக்கியத்துவம் பெறவில்லை.

கேள்வி: காங்கிரஸ் செய்யும் தவறு என்ன?

பதில்: இந்தக் கேள்விக்கு பல பதில்கள் இருக்கலாம், ஆனால் கட்சி மக்களுடனான தொடர்பை இழந்துவிட்டது என்று என்னால் சொல்ல முடியும், மேலும் ஒரு சில மரியாதைக்குரிய தலைவர்களைத் தவிர, பொதுவாக கட்சியில் ஒரு செயலற்ற நிலை உள்ளது.

கேள்வி: இப்போது ஜி 23 என்று அழைக்கப்படும் மூத்த தலைவர்கள் குழு, கட்சியில் பெரும் மாற்றங்களை செய்ய அழைப்பு விடுத்து திருமதி சோனியா காந்திக்கு கடிதம் எழுதியிருந்தது. அந்தக் கடிதத்தில் நீங்கள் கையொப்பமிடவில்லை, ஆனால் அவர்களின் பரிந்துரைகளுடன் நீங்கள் உடன்படுகிறீர்களா? அவர்கள் கடிதம் கொடுத்த நிலையிலும், கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளாக கட்சியில் எந்த மாற்றமும் ஏற்படவில்லை.

பதில்: பத்திரிகையில் வெளியான அந்தக் கடிதத்தை நான் பார்த்த விதம்… கட்சியைப் பாதித்துள்ள மற்ற முக்கியப் பிரச்சினைகளைத் தொடாமல் கட்சிக்குள் தேர்தல்களில் மட்டுமே அதன் கவனம் இருந்தது. அந்தத் தலைவர்களில் சிலர் கட்சியின் உயர் அமைப்பில் பதவிகளுக்காக மட்டுமே முனைந்திருப்பது போல் தோன்றியது. எனவே, கவனக் குறைபாடு என்று நான் நினைத்தேன்.

கேள்வி: நீங்கள் கட்சியில் இருந்து ராஜினாமா செய்திருந்தாலும், உங்கள் பார்வையில்… காங்கிரஸுடன் உங்களது நீண்ட கால தொடர்பை வைத்து… கட்சியை புத்துயிர் பெற செய்ய முடியுமா. அல்லது கட்சிக்கு எந்தப் பலனும் கிடைக்காத நிலையா?

பதில்: காங்கிரஸைப் போல பழமையான ஒரு கட்சிக்கான நெறிமுறைகளை உங்களால் எழுதவே முடியாது. காங்கிரஸின் சித்தாந்தத்தில் தவறில்லை. நான் இனி தேவையற்ற ஆலோசனைகளை வழங்க விரும்பவில்லை, ஆனால் காங்கிரஸுக்கு மிகவும் அவசியமானது என்னவென்றால், உண்மையான கூட்டுத் தலைமைக் கட்டமைப்பைக் கொண்டு வர வேண்டும் மற்றும் மூத்தவர்களுக்கும் தகுதிக்கு உரியவர்களுக்கும் மரியாதை அளிக்கப்பட வேண்டும் மற்றும் பெரியவர்களின் கண்ணியத்தை குறைத்து மதிப்பிடக் கூடாது.

கேள்வி: இப்போது காங்கிரஸில் அப்படி நடக்கிறதா?

பதில்: நிச்சயமாக காங்கிரசில் நடக்கிறது. கட்சி விவகாரங்களைப் பற்றி விவாதிக்க மூத்த தலைவர்களுடன் சந்திப்புக்காக முடிவில்லாத காத்திருப்பு மிகவும் கசப்பான அனுபவம். நான் பெயர்களை கூறவோ, தனிநபர்களைப் பற்றி பேசவோ விரும்பவில்லை.

கேள்வி: பல இளம் தலைவர்கள் கட்சியை விட்டு வெளியேறியுள்ளனர். காங்கிரஸுடன் அவர்களின் அரசியல் எதிர்காலம் குறித்து உறுதியாக தெரியாததால் அவர்கள் வெளியேறியதாகத் தெரிகிறது. கட்சி, நிச்சயமாக, அவர்களை சந்தர்ப்பவாதிகள் என்று கூறியது… அவர்கள் பதவிகளையும் பொறுப்புகளையும் தேடுகிறார்கள் என்று. உங்களைப் போன்ற மூத்த தலைவர்… எம்.பி., அமைச்சராக இருந்திருக்கிறீர்கள்.

பதில்: நான் அவர்களை (கட்சியை விட்டு வெளியேறியவர்களை) குறை கூறவில்லை. அனைத்து பதவிகளையும் வகித்துள்ளேன். எனக்கு எந்த பதவியும் தேவையில்லை. வாழ்க்கை என்பது சகிப்புத்தன்மையின் சோதனை. இனிமேலும் குறையும் சோதனையின் ஒரு பகுதியாக இருக்காமல் இருக்க எனக்கு நான் கடமைப்பட்டிருக்கிறேன் என்று நினைத்தேன். கடைசியில், ஒருவருக்குள் போட்டியிடும் விசுவாசங்களுக்கிடையில் தேர்வுகள் செய்யப்பட வேண்டியிருக்கும் போது, ​​முதன்மையான விசுவாசம் ஒருவரின் சொந்த உரிமை மற்றும் ஒருவரின் கண்ணியத்தின் மீது இருக்க வேண்டும்.

கேள்வி: பஞ்சாபில் நடந்த காட்சியைப் பற்றி நீங்கள் பேசினீர்கள்.

பதில்: முதல்வர் பதவி குறித்த அரசியல் பேச்சு, பிரசாரத்தின் நடுவில் மூத்த தலைவர்கள் ஒருவரையொருவர் குறிப்பிட்டு பேசிய பேச்சு, கேப்டன் அமரீந்தர் சிங் அவமானப்படுத்தப்பட்டு ராஜினாமா செய்த விதம் வேதனை அளிப்பதாகவும், பஞ்சாப் மக்களிடையே எதிர்மறையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்துவதாகவும் இருந்தது. நாம் அனைவரும் தவறாகப் புரிந்து கொள்ளாத வரை, இது ஆம் ஆத்மி கட்சிக்கு ஆதரவான அலை நிலவும் தேர்தல் என்று எனக்குத் தோன்றுகிறது. தொங்கு சட்டசபையை நான் காணவில்லை. பஞ்சாப் ஒரு உருமாற்ற மாற்றத்தின் உச்சத்தில் உள்ளது மற்றும் மாநிலத்தில் தேர்தல் முடிவுகள் தேசிய அரசியலின் திசையில் பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும்.

கேள்வி: தொடர்ந்து லோக்சபா தேர்தல் தோல்விகள் மற்றும் சட்டசபை தேர்தல்களில் தொடர் தோல்விகள் இருந்தபோதிலும், காங்கிரஸ் தீவிர சுயபரிசோதனையையோ அல்லது உண்மையை தேடுவதையோ மேற்கொள்ளவில்லை. தீவிர போக்கில் திருத்தம் அல்லது மாற்றமும் செய்யவில்லை.

பதில்: உங்களுடைய மிகவும் பொருத்தமான கேள்விக்கான பதில் வெளிப்படையானது. தோல்விக்கான காரணங்களை யாரும் கண்டறிய வேண்டியதில்லை. காரணம் எல்லோருக்கும் தெரியும். உண்மையைக் கண்டறிதல் மற்றும் விசாரணைக் குழுக்கள் விவாதத்தை ஒத்திவைப்பதற்காக மட்டுமே அமைக்கப்பட்டுள்ளன, தீர்வு காண்பதற்காக அல்ல. காரணம் தெரியும்.

கேள்வி: காரணங்கள் என்ன?

பதில்: உத்வேகம் அளிக்கும் தலைமை மற்றும் மக்களுடன் உணர்வுபூர்வமான தொடர்பு இல்லாதது. கட்சியை விட்டு வெளியேறுபவர்கள் மீது குற்றம் கண்டுபிடிப்பதை விட கட்சி சுயபரிசோதனை செய்ய வேண்டும். விசுவாசமான தலைவர்கள் கட்சியை விட்டு வெளியேறுவது ஏன்? சூழ்நிலையால் கட்சியை விட்டு வெளியேற வேண்டிய நிர்ப்பந்தம் உள்ளவர்கள் மீது குற்றம் கண்டுபிடிப்பதை விட, அதற்கான காரணத்தை கட்சி கண்டறிய வேண்டும்.

கேள்வி: நீங்கள் வேறு ஏதேனும் அரசியல் கட்சியில் சேருகிறீர்களா?

பதில்: இப்போதைக்கு நான் அதை நினைத்துக்கூட பார்க்கவில்லை. எதிர்காலத்தில் என்ன நடக்கும் என்பது யூகமே. ஆனால் நான் வேறு எந்தக் கட்சியில் சேரும்போதும், அதுவே எனக்கு மிகவும் ஆறுதலையும், கருத்துச் சுதந்திரத்தையும், மரியாதையையும் தரும் கட்சியாக இருக்கும் என்பதைத் தெரிவித்துக் கொள்ள விரும்புகிறேன். நான் எந்த ஒரு அரசியல் கட்சியையும் குறைத்து மதிப்பிடவில்லை, , நாட்டில் உள்ள அனைத்து பிரச்சனைகளுக்கும் எந்தவொரு தனிநபரையும் குற்றம்சாட்டுவது நியாயமற்றது. எல்லாக் கட்சிகளிலும் திறமையானவர்கள் இருக்கிறார்கள், ஆனால் அவ்வளவு திறமைசாலிகள் இல்லை.

கேள்வி: சில பிராந்தியக் கட்சிகள் இப்போது காங்கிரஸுடன் இணைந்து எதிர்க்கட்சித் தலைமைப் பதவிக்கு போட்டியிடுகின்றன. எதிர்க்கட்சிகளையோ அல்லது கூட்டணியையோ வழிநடத்தும் நிலையில் காங்கிரஸ் இல்லை என்று அவர்கள் நம்புகிறார்கள். காங்கிரஸுடன் இணைந்து பிராந்தியக் கட்சிகள் ஒரு குழுவை உருவாக்குவதை நீங்கள் பார்க்கிறீர்களா?

பதில்: அரசியல் என்பது முடிவெடுக்க வேண்டிய காலத்தின் சூழ்நிலை யதார்த்தத்தின் ஒரு செயல்பாடு ஆகும். இந்த நேரத்தில் பல்வேறு கட்சிகளாக பிரிந்து கிடக்கும் எதிர்க்கட்சிகள் ஒன்றிணைந்து மக்களுக்கு மாற்று வழியை வழங்க விரும்பினால்… எதிர்க்கட்சித் தலைவர்கள் தங்கள் மாயைகளைக் களைந்து பொதுப் பதாகையின் கீழ் ஒன்றுபட வேண்டும். இந்தப் செயல்முறைக்கு யார் தலைமை தாங்குவது என்பது வெளிப்படையாகவே எதிர்க்கட்சித் தலைவராக அதிக எண்ணிக்கையிலான எம்.பி.க்களின் விசுவாசத்தைக் கொண்டிருப்பவருக்குச் சேரும். ஆனால் எதிர்கட்சிகளின் ஒருங்கிணைப்பு 2024 க்கு முன் நடக்க வேண்டும். எண்ணிக்கை பின்னர் வரும். மம்தா பானர்ஜி 40 அல்லது 45 எம்.பி.க்களை வெற்றி பெறச் செய்து, காங்கிரஸிடம் 40 எம்.பி.க்கள் மட்டுமே இருந்தால், மற்ற அனைத்துக் கட்சிகளும் மம்தாவுக்கு வாக்களித்தால்… வெளிப்படையாக அவர் தலைவராகிவிடுவார். காங்கிரஸுக்கு UPA வின் தலைமைத்துவம் கொடுக்கப்பட்டாலொழிய… நாங்கள் அதில் கவனம் செலுத்த மாட்டோம் என்று அவர்கள் கூற முடியாது. மற்ற கட்சிகள் அப்போது வேண்டாம் என்று சொல்வார்கள். காங்கிரஸுடன் கூட்டணி கிடையாது என்று SP மற்றும் RLD கூறியது போல்… மற்ற கட்சிகளும் உங்களுடன் கூட்டணி இல்லை என்று சொல்லும். ஏனென்றால் அந்தத் தலைவர்களுக்கு குறைந்தபட்சம் அவர்களின் மாநிலங்கள் உள்ளன. காங்கிரஸ் இப்போது மூன்று மாநிலங்களில் மட்டுமே ஆட்சியில் உள்ளது… காங்கிரஸ் மூன்று மாநிலங்களைக் கொண்ட கட்சியாகச் சுருங்கிப் போகிறது. இது ஒரு பிராந்திய கட்சியை விட சற்று சிறப்பாக உள்ளது. பஞ்சாபில் ஆம் ஆத்மி கட்சி வெற்றி பெற்றால், ஆம் ஆத்மியும் காங்கிரஸும் சம நிலைக்கு வரும்.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.