ஹிஜாப் அணிந்து பாடம் நடத்த அனுமதி மறுப்பு- பணியை ராஜினாமா செய்த விரிவுரையாளர்

தும்கூர்:
ஹிஜாப் அணிந்து பாடம் நடத்த அனுமதி மறுக்கப்பட்டதால், விரிவுரையாளர் ஒருவர் தனது பணியை ராஜினாமா செய்த சம்பவம் கர்நாடகாவின் தும்கூரில் நடந்துள்ளது.

ஜெயின் ப்ரீ-யுனிவர்சிட்டி கல்லூரியில் கற்பித்த கர்நாடகாவின் துமகுரு மாவட்டத்தைச் சேர்ந்த விரிவுரையாளர் ஒருவர், வகுப்புகளை நடத்தும் போது ஹிஜாபை அகற்றுமாறு கல்லூரி கூறியதை அடுத்து, தனது வேலையை ராஜினாமா செய்தார்.

சமூக ஊடகங்களில் வைரலான ஒரு வீடியோவில், தன்னை சாந்தினி என்று அடையாளம் காட்டிய விரிவுரையாளர், “நான் ஜெயின் பியூ கல்லூரியில் மூன்று ஆண்டுகளாக விருந்தினர் விரிவுரையாளராகப் பணியாற்றி வருகிறேன். இந்த மூன்று வருடங்களில் நான் எந்த பிரச்சனையும் சந்திக்கவில்லை, நான் வசதியாக வேலை செய்தேன். ஆனால் நேற்று, அதிபர் என்னை அழைத்து, வகுப்புகள் நடத்தும்போது ஹிஜாப் போன்ற மதச் சின்னங்களைப் பயன்படுத்தக் கூடாது என்று உத்தரவு வந்திருப்பதாகச் சொன்னார். நான் மூன்று வருடங்களாக ஹிஜாப் அணிந்து கற்பித்து வருகிறேன், இது எனது சுயமரியாதையை புண்படுத்தியது. ஹிஜாப் அணியாமல் அந்த கல்லூரியில் பணிபுரிவது சரியில்லாததால் ராஜினாமா செய்துள்ளேன்” என்றார்.

இது தவிர, வீடியோவில் அவரது ராஜினாமா கடிதம் காட்டப்பட்டது, அதில், “நான் சுமந்து வரும் ஹிஜாபை அகற்றுமாறு நீங்கள் என்னிடம் கோரியதால், ஆங்கில பாடத்தின் விரிவுரையாளர் பதவியில் இருந்து நான் ராஜினாமா செய்கிறேன். உங்கள் கல்லூரியில் மூன்று ஆண்டுகள். மத உரிமை என்பது (அ) அரசியலமைப்புச் சட்டம் யாராலும் மறுக்க முடியாத உரிமை. உங்கள் ஜனநாயக விரோத செயலை நான் கண்டிக்கிறேன்.

கர்நாடக உயர் நீதிமன்றத்தின் இடைக்கால உத்தரவின்படி, மாணவர்கள் ஹிஜாப் அல்லது காவி சால்வை அணிந்து பள்ளி மற்றும் கல்லூரிகளுக்குச் செல்ல தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், ஆசிரியர்கள் மற்றும் விரிவுரையாளர்கள் ஹிஜாப் அணிவதை இந்த உத்தரவு
கட்டுப்படுத்தவில்லை.

முன்னதாக மாண்டியா மாவட்டத்தில், பள்ளி ஆசிரியை ஒருவர் பள்ளி வளாகத்திற்குள் நுழைவதற்கு முன்பு தனது புர்காவை அகற்றுமாறு கல்லூரி அதிகாரிகளால் கட்டாயப்படுத்தப்பட்ட வீடியோ வெளியாகியுள்ளது.  மாண்டியாவில் உள்ள பொதுக்கல்வித்துறை இணை இயக்குநர் ஜவரெகவுடாவைத் தொடர்புகொண்ட TNM, இந்த உத்தரவு மாணவர்களுக்கு மட்டுமே பொருந்தும் என்றும், ஆசிரியர்களுக்கு ஆடைக் கட்டுப்பாடு விதிக்கக் கூடாது என்று கல்வி நிறுவனங்களைக் கேட்டுக் கொண்டதாகவும் தெளிவுபடுத்தினார். இதுகுறித்து கருத்து தெரிவிக்க கல்லூரி நிர்வாகம் மறுத்து விட்டது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.