போலீஸ் துன்புறுத்தலில் இருந்து LGBTQIA+ சமூகத்தை காப்பாற்றும் தமிழக அரசின் சட்டம்

Arun Janardhanan 

Explained: Tamil Nadu’s rule to protect LGBTQIA+ community from police harassment: LGBTQIA+ சமூகத்தைச் சேர்ந்தவர்கள் மற்றும் அந்த சமூகத்தின் நலனுக்காகப் பணியாற்றும் நபர்கள் துன்புறுத்தப்படுவதைத் தடுக்க, தமிழ்நாடு துணை போலீஸ் அதிகாரிகளின் நடத்தை விதிகளில் தமிழ்நாடு அரசு திருத்தம் செய்தது.

திருத்தம் என்ன?

மாநில உள்துறை அமைச்சகம் வெளியிட்ட பிப்ரவரி 15 தேதியிட்ட உத்தரவு, நடத்தை விதிகளின் விதி 24B க்கு கீழே விதி 24C ஐ சேர்க்கிறது. கூடுதல் விதியானது, “LGBTQIA (லெஸ்பியன், கே, இருபாலினம், திருநங்கை, குயர்(வழக்கத்திற்கு மாறான), இன்டர்செக்ஸ், ஓரினச்சேர்க்கை) + சமூகம் மற்றும் அந்த சமூகத்தின் நலனுக்காக பாடுபடும் மக்களைச் சேர்ந்த எந்தவொரு நபரையும் துன்புறுத்தும் செயலில் எந்த காவல்துறை அதிகாரியும் ஈடுபடக்கூடாது. ” என்று கூறுகிறது.

இது ஒரு விளக்கத்தையும் சேர்க்கிறது: “இந்த விதியின் நோக்கமானது, துன்புறுத்தல் என்பது சட்டத்தால் நிறுவப்பட்ட நடைமுறையின்படி விசாரணை செய்யும் காவல்துறையின் உரிமையை உள்ளடக்காது.”

ஏன் இந்தத் திருத்தம்?

காவல்துறையினரின் துன்புறுத்தலை எதிர்கொண்ட லெஸ்பியன் தம்பதியினர் தாக்கல் செய்த பாதுகாப்பு மனு மீது சென்னை உயர் நீதிமன்றத்தின் வழிகாட்டுதலைத் தொடர்ந்து திருத்தம் செய்யப்பட்டது. கடந்த ஆகஸ்டில் நீதிபதி என் ஆனந்த் வெங்கடேஷ் அளித்த நீதிமன்ற உத்தரவு: “LGBTQIA+ சமூகத்தைச் சேர்ந்தவர்கள் மற்றும் ஆர்வலர்கள் மற்றும் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவன ஊழியர்களுக்கு காவல்துறையால் ஏற்படும் எந்த விதமான துன்புறுத்தலையும் குறிக்கும் வகையில் காவல் நடத்தை விதிகளில் ஒரு குறிப்பிட்ட பிரிவு சேர்க்கப்பட வேண்டும், அத்தகைய துன்புறுத்தல் தவறான நடத்தையாகக் கருதப்படுவதோடு, அத்தகைய தவறான நடத்தைக்கு தண்டனையும் விதிக்கப்படும்.

இதையும் படியுங்கள்: FIR: எஃப்ஐஆர் என்றால் என்ன?

இதைத் தொடர்ந்து, கடந்த ஆண்டு செப்டம்பர் மற்றும் அக்டோபர் மாதங்களில் அந்தத் துறைக்குள் மாநில உள்துறை பல நடவடிக்கைகளை எடுத்தது. LGBTQIA+ தொடர்பான சிக்கல்களைக் கையாள்வதில் உள்ள அதிகாரத்தை உணர்த்துவதற்காக பல்வேறு படிநிலைகளில் உள்ள அதிகாரிகள் மற்றும் மாவட்டங்களில் உள்ள அதிகாரிகளுக்கு பல சுற்றறிக்கைகள் வழங்கப்பட்டன.

கடந்த காலத்திலும் இதே உத்தரவு

இதே வழியில் சென்னை உயர்நீதிமன்றம் எடுத்த முக்கியமான நடவடிக்கைகளில் ஒன்று, ஜூன் 2021 இல் பாலின மாற்று சிகிச்சைக்கு தடை விதிக்கப்பட்டது. LGBT நபர்களின் பாலியல் நோக்குநிலையை “மாற்ற” இந்திய மருத்துவமனைகள் மற்றும் பல மத நிறுவனங்களில் பரவலாகக் கிடைக்கும் சிகிச்சைத் திட்டங்களான ‘மாற்று சிகிச்சையை’ தடை செய்த இந்தியாவின் முதல் மாநிலமாக தமிழகத்தை ஆக்கியது. நீதிமன்றம் பின்னர் LGBTQIA + சமூகத்தைப் புரிந்துகொள்வதில் மாணவர்களுக்கு கல்வி கற்பிக்க பள்ளி மற்றும் பல்கலைக்கழக பாடத்திட்டங்களில் மாற்றங்களை பரிந்துரைத்தது. மீண்டும், மதுரையில் உள்ள தங்களது வீடுகளை விட்டு வெளியேறி சென்னையில் வசிக்கும் பெற்றோர் மற்றும் காவல்துறையினரின் பிரச்சனையை எதிர்கொண்ட லெஸ்பியன் தம்பதியினர் தாக்கல் செய்த மனு மீது தற்போது இந்த நீதிமன்ற உத்தரவு வந்துள்ளது.

எதிர்வினை

இந்தியாவின் முக்கிய பாலின ஆர்வலரும், மத்திய மற்றும் மாநில அரசுகளின் பல அமைப்புகளுடன் நெருக்கமாகப் பணியாற்றும் ஆய்வாளருமான கோபி சங்கர், ஆளுநர் கையொப்பமிட்ட உத்தரவுக்கு பதிலாக, பாரபட்சத்திற்கு எதிரான கொள்கையை தமிழ்நாடு சட்டமன்றத்தில் அறிமுகப்படுத்தியிருக்க வேண்டும் என்றார். “ஏனென்றால், SC/ST போன்ற பல்வேறு துறைகளுக்கு ஆதரவாக இதுபோன்ற பல திருத்தங்களை நாம் பார்த்திருக்கிறோம். விளைவு அவை வெறும் இணைப்புகளாகவே மாறிவிடும். காவல்துறையும், அரசும் விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த வேண்டும். காவல்துறையில் ஓரினச்சேர்க்கையாளர்கள் மற்றும் லெஸ்பியன்களை அவர்கள் அங்கீகரிக்கிறார்களா? LGBTQ+ பற்றி அவர்கள் கேள்விப்பட்டிருக்கிறார்களா? இவை கண் துடைப்பு முயற்சிகளாக இருக்க கூடாது என்று நான் விரும்புகிறேன், ஆனால் அவர்கள் காவல்துறையினருக்கு இச்சட்டங்களை பயிற்றுவிப்பதற்கும் விழிப்புணர்வு ஏற்படுத்துவதற்கும் தீவிர முயற்சிகளை மேற்கொள்வார்கள்,” என்று ஷங்கர் கூறினார்.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.