உக்ரைனில் இருந்து இலங்கையர்கள் வெளியேற்றம்! – வெளிவிவகார அமைச்சு அறிவிப்புஉக்ரைன்-ரஷ்யா போர் தீவிரமடைந்ததை அடுத்து உக்ரைனில் உள்ள இரண்டு மாணவர்கள் உட்பட சுமார் 40 இலங்கை பிரஜைகளை உக்ரைன்-போலந்து எல்லை வழியாக வெளியேற்றும் பணியில் வெளிவிவகார அமைச்சு ஈடுபட்டுள்ளது.

உக்ரைனின் தற்போதைய நிலை குறித்து தொடர்ந்து உன்னிப்பாகக் கண்காணித்து வருவதாகவும், வெளியேற்றும் செயல்முறையை எளிதாக்குவதை உறுதி செய்வதற்காக வார்சாவில் உள்ள இலங்கைத் தூதரகத்திற்கு வளங்களை வழங்குவதை அமைச்சகம் பலப்படுத்தியுள்ளதாகவும் வெளிவிவகார அமைச்சகம் அறிக்கை ஒன்றில் தெரிவித்துள்ளது.

“அங்காரா மற்றும் வார்சாவில் உள்ள இலங்கைத் தூதுவர்கள் உக்ரைனை விட்டு வெளியேறும் இலங்கைப் பிரஜைகளுடன் தொடர்ந்து நெருங்கிய தொடர்பைப் பேணி வருகின்றனர்.

உக்ரைனுடன் நில எல்லைகளை பகிர்ந்து கொள்ளும் நாடுகளில் உள்ள இலங்கை பிரஜைகளின் நிலையை கண்காணிப்பதில் ஈடுபட்டுள்ளதாகவும் வெளிவிவகார அமைச்சு வலியுறுத்தியுள்ளது.

இலங்கையின் அங்கீகாரம் பெற்ற தூதரகங்கள் அந்தந்த நாடுகளில் உள்ள கௌரவ தூதரகங்கள் மற்றும் இலங்கை பிரஜைகளுடன் தொடர்பில் இருப்பதாகவும் தெரிவித்துள்ளது.

இதற்கிடையில், பெலாரஸில் உள்ள எட்டு (08) பல்கலைக்கழகங்கள் / உயர்கல்வி நிறுவனங்களில் கல்வி கற்கும் 1,556 மாணவர்கள் உட்பட சுமார் 1,600 இலங்கை பிரஜைகளுடன் மொஸ்கோவில் உள்ள இலங்கை தூதரகம் தொடர்ந்து நெருங்கிய தொடர்பில் இருப்பதாக வெளிவிவகார அமைச்சு தெரிவித்துள்ளது.

மொஸ்கோவில் உள்ள இலங்கைத் தூதுவர், இலங்கை மாணவர்களின் பாதுகாப்பு மற்றும் நலன் தொடர்பாக, சம்பந்தப்பட்ட பல்கலைக்கழக அதிகாரிகள், மாணவர் மற்றும் பெற்றோர் குழுக்களுடன், பெலாரஸில் உள்ள பிற சம்பந்தப்பட்ட நிறுவனங்களுடன் நேரடித் தொடர்பில் உள்ளார்.

வசியமாகக் கருதப்படும்போது, ​​வழக்கமான நிலை புதுப்பிப்புகள் பெற்றோருக்கு வழங்கப்படுகின்றன,” என்று வெளிவிவகார அமைச்சு தெரிவித்துள்ளது.

இதனால், பிராந்தியத்தில் உள்ள இலங்கை பிரஜைகள் சம்பந்தப்பட்ட இலங்கை தூதரகங்களுடன் நெருங்கிய தொடர்பில் இருக்குமாறு அமைச்சு கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.