தேர்தல் தோல்வி, உட்கட்சி குழப்பத்திற்கு இடையே காங்கிரஸ் செயற்குழு கூட்டம்; தலைமை மாற்றம் இருக்குமா?

Manoj C G 

On CWC agenda today: Electoral defeat — and disquiet within: ஐந்து மாநிலங்களிலும் சட்டமன்றத் தேர்தல்களில் காங்கிரஸ் படுதோல்வி அடைந்துள்ளது கட்சிக்குள் புயலைக் கிளப்பியுள்ள நிலையில், ஞாயிற்றுக்கிழமை நடைபெறவுள்ள காங்கிரஸ் காரியக் கமிட்டிக் கூட்டத்தில், சோனியா, ராகுல் மற்றும் பிரியங்கா காந்தி ஆகியோர் தலைமைப் பொறுப்பில் இருந்து விலகவுள்ளதாக வெளியான தகவலை காங்கிரஸ் மறுத்துள்ளது.

தேர்தல் தோல்வியை நோக்கமாகக் கொண்ட காங்கிரஸ் செயற்குழுக் கூட்டத்திற்கு முன்னதாக, சோனியா, அவரது மகன் ராகுல் காந்தி மற்றும் உத்தரப் பிரதேசத்தின் பொறுப்பாளரான AICC பொதுச் செயலாளர் பிரியங்கா காந்தி ஆகியோர் தங்கள் பதவிகளை ராஜினாமா செய்யலாம் என்று NDTV தெரிவித்துள்ளது. ஆனால், கட்சியின் தகவல் தொடர்புத் துறைத் தலைவர் ரந்தீப் சுர்ஜேவாலா இதை மறுத்தார், இந்த அறிக்கை “வேடிக்கையானது மற்றும் தவறானது” என்றும் “ஆளும் பாஜகவின் கற்பனையான ஆதாரங்களில் இருந்து இது வெளிப்படுகிறது” என்றும் கூறினார்.

ராகுல் கட்சியில் எந்தப் பதவியையும் வகிக்கவில்லை, மேலும் சோனியா இடைக்காலத் தலைவராக உள்ளார், மேலும் இந்த ஆண்டின் இறுதியில் புதிய தலைவரை நியமிக்க உள்ளார். அகில இந்திய காங்கிரஸ் கட்சியின் தலைவர் பதவிக்கான தேர்தல் இந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் 21 முதல் செப்டம்பர் 20 வரை நடைபெறும் என அக்கட்சி அறிவித்துள்ளது. ஆனால், காங்கிரஸ் தலைவருக்கான தேர்தல் முன்னதாகவே நடைபெற சாத்தியக்கூறுகள் இருப்பதாக சில தலைவர்கள் தெரிவித்தனர்.

2020 இல் சோனியா காந்திக்கு கட்சியில் பெரும் மாற்றங்களைக் கோரி கடிதம் எழுதிய அதிருப்தியாளர்கள் (G 23) குழுவின் சில தலைவர்கள், மூத்த தலைவரும் CWC உறுப்பினருமான குலாம் நபி ஆசாத்தின் இல்லத்தில் சந்தித்து பேசிய ஒரு நாள் கழித்து காங்கிரஸ் செயற்குழு கூட்டத்திற்கான அழைப்பு வந்துள்ளது.

காங்கிரஸ் தலைமை எதிர்கொள்ளும் சவால் 1998 இன் நிலைமையை பிரதிபலிக்கிறது. அந்த ஆண்டு மார்ச் 14 அன்று, காங்கிரஸ் செயற்குழு கூட்டம் முன்னோடியில்லாத ஒரு நடவடிக்கையாக, கட்சியின் தலைவரான சீதாராம் கேஸ்ரியை நீக்கியது மற்றும் அவருக்கு பதிலாக சோனியா காந்தியை கட்சி தலைமையேற்க அழைத்தது. அன்று மாலை சோனியா தலைமைப் பொறுப்பை ஏற்றுக் கொண்டார்.

இருப்பினும், அன்றைக்கும் இன்றைக்கும் ஒரு முக்கிய வேறுபாடு உள்ளது. கேஸ்ரிக்கு செயற்குழுவில் எந்த ஆதரவும் இல்லை. கேஸ்ரியின் விசுவாசியான தாரிக் அன்வர் கூட்டத்தில் இருந்து வெளிநடப்பு செய்தார். சோனியா, ராகுல், பிரியங்கா தொடர்பாக சில குழப்பங்கள் இருந்தாலும், அவர்களுக்கு செயற்குழுவிலும் கட்சியிலும் பெரும் ஆதரவு உள்ளது. G 23 இன் சில தலைவர்கள் தற்போதைய நிலை ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது என்று நம்புகிறார்கள், ஆனால் அவர்கள் முறையாக மாற்றத்தைக் கேட்பார்களா என்பது உறுதியாகத் தெரியவில்லை.

இதையும் படியுங்கள்: அரசியலமைப்பின் பெயரால் மதவெறி வளர்கிறது – ஆர்.எஸ்.எஸ்

1998 மக்களவைத் தேர்தலில் கட்சியின் தோல்விக்குப் பிறகு கேஸ்ரி பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டார். காங்கிரஸ் 141 இடங்களிலும், பாஜக 182 இடங்களிலும் வெற்றி பெற்றன. 2022 ஐ எடுத்துக் கொண்டால், 2014 மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டுகளில் காங்கிரஸ் தொடர்ச்சியாக லோக்சபா தேர்தல் தோல்விகளை சந்தித்துள்ளது. இப்போது மக்களவையில் அதன் எண்ணிக்கை வெறும் 53. மேலும், இரண்டு மாநிலங்களில் மட்டுமே ஆட்சியில் உள்ளது.

சுவாரஸ்யமாக, 1998 இல் தலைமை மாற்றத்தில் பங்கு வகித்த சில தலைவர்கள் இன்னும் உள்ளனர். குலாம் நபி ஆசாத், கேஸ்ரிக்கு நெருக்கமாக இருந்தார், ஆனால் காற்று எந்த திசையில் வீசுகிறது என்பது தெளிவாகத் தெரிந்தவுடன் பக்கங்களை மாற்றினார். கேஸ்ரியுடன் நின்று, பின்னர் ஷரத் பவார் மற்றும் பி ஏ சங்மாவுடன் கட்சியை விட்டு வெளியேறி ஒரு வருடம் கழித்து தேசியவாத காங்கிரஸை உருவாக்கிய அன்வார், மீண்டும் காங்கிரஸில் சேர்ந்துள்ளார் மற்றும் செயற்குழு உறுப்பினராக உள்ளார்.

G 23 இல் உள்ள, குலாம் நபி ஆசாத், ராஜ்யசபா காங்கிரஸ் துணைத் தலைவர் ஆனந்த் சர்மா மற்றும் AICC பொதுச் செயலாளர் முகுல் வாஸ்னிக் ஆகியோர் செயற்குழு உறுப்பினர்களாக உள்ளனர். அவர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை கூட்டத்தில் கலந்துகொள்வார்கள், இருப்பினும் அவர்களில் சிலர் கட்சியின் தலைவர் பொது குழுவிற்கு பதிலாக சிறப்பு அழைப்பாளர்கள் உட்பட ஒரு நீட்டிக்கப்பட்ட செயற்குழுவிற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளதற்கு அதிருப்தி அடைந்துள்ளனர்.

கடந்த ஆண்டு மே மாதம் கேரளா, அஸ்ஸாம், மேற்கு வங்கம் மற்றும் புதுச்சேரியில் காங்கிரஸ் கட்சி தோல்வியடைந்த பிறகு, அதற்கான காரணங்களை ஆராய குழு அமைக்கப்பட்ட நிலையில், தற்போதைய சூழ்நிலையில் காங்கிரஸ் தலைவர் மற்றொரு குழுவை நியமிப்பாரா என்பதைப் பார்க்க வேண்டும். அசோக் சவான் தலைமையில் சல்மான் குர்ஷித், மணீஷ் திவாரி, வின்சென்ட் பாலா மற்றும் ஜோதிமணி ஆகியோர் உறுப்பினர்களாக உள்ள அந்தக் குழுவின் அறிக்கையின் விவரங்கள் தெரியவில்லை.

“தமிழ்இந்தியன்எக்ஸ்பிரஸின்அனைத்துசெய்திகளையும்உடனுக்குடன்டெலிகிராம்ஆப்பில்பெறhttps://t.me/ietamil“

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.