கிரெடிட் ஸ்கோர் நன்றாக இருந்தும், கடன் கிடைக்கவில்லையா? இதையெல்லாம் செக் பண்ணுங்க!

Why banks reject home, car, personal loan application even when credit score is high: மிகவும் நம்பகமான கிரெடிட் ஸ்கோர் வழங்கும் நிறுவனங்கள் முதல் கட்டண தளங்களில் இருந்து இலவச கிரெடிட் ஸ்கோர் வழங்கும் நிறுவனங்கள் வரை, சந்தையில் கிரெடிட் ஸ்கோர்கள் செழித்து வருகின்றன. இந்த வித்தியாசமான மதிப்பெண்களின் நோக்கம் மற்றும் கடன் வாங்குபவராக உங்கள் நம்பகத்தன்மையை அவை எவ்வாறு பாதிக்கின்றன என்பதைப் புரிந்துகொள்வது முக்கியம். உங்கள் தகவலைப் பொறுத்து, உங்கள் மதிப்பெண்களுக்கு மற்ற மதிப்பீட்டாளர்களால் பல காரணிகள் கருத்தில் கொள்ளப்படுகின்றன. நீங்கள் கடனுக்கு விண்ணப்பித்திருந்தால் மதிப்பெண்களைக் கணக்கிடுவதற்கு குறிப்பிட்ட அளவுகோல்கள் உள்ளன.

வங்கிகளின் இடர் மேலாளர்கள் மோசமான கடன்களிலிருந்து வங்கியைப் பாதுகாக்க ஒரு வங்கியின் சவால்களைப் பாதுகாக்கும் பணியைச் செய்கிறார்கள். அவ்வாறு செய்யும்போது, ​​பொது மதிப்பீட்டில் பயன்படுத்தப்படாத காரணிகளை அவர்கள் கருத்தில் கொள்ளலாம். இது உங்கள் கடன் விண்ணப்பத்தை நிராகரிக்க வழிவகுக்கும். கிரெடிட் ஸ்கோரில் உள்ள பல்வேறு அளவுருக்களைப் புரிந்துகொள்வதன் மூலம் கடன் கிடைப்பதை எவ்வாறு உறுதிப்படுத்துவது என்பதைப் பற்றி விவாதிப்போம்.

வேலை நிலை மற்றும் மாதாந்திர வருமானம்

உங்கள் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தும் விதிமுறைகளை ஈடுகட்ட நிலையான வேலையில் இருத்தல் மற்றும் சாத்தியமான வருமானத்தைப் பெறுதல் ஆகியவை கடனுக்குத் தகுதி பெறுவதற்கான முக்கியமான அம்சங்களாகும். கடனுக்கான விண்ணப்பத்தில் உங்கள் தொழில் மற்றும் நிதி தொடர்பான எண்ணற்ற கேள்விகள் உள்ளன, இவை அனைத்தும் உங்கள் கிரெடிட் ஸ்கோரை புள்ளிவிவர ரீதியாக கணக்கிட பயன்படுகிறது. கட்-ஆஃப் நியாயமானது போல் தோன்றலாம், ஆனால் அபாயகரமான வாய்ப்புகள் தானாக நிராகரிக்கப்படும். இந்த செயல்முறை பல சந்தர்ப்பங்களில் வரம்பற்றதாக இருக்கலாம்.

முந்தைய தரவு

கிரெடிட் ரேட்டிங் ஏஜென்சிகள் கடன் விண்ணப்பதாரரின் பாரம்பரிய தகவல்களை கருத்தில் கொள்ளாது, ஆனால் வங்கிகள் கருத்தில் கொள்ளும். உங்கள் கறைபடிந்த கடந்த காலத்திலிருந்து விடுபடுவது கடினம், குறிப்பாக நீங்கள் எப்போதாவது திவாலாகியிருந்தால், அதாவது கடனை திருப்பிச் செலுத்தாமல் மூழ்கியிருந்தால் உங்களுக்கு கடன் கிடைப்பது கடினம். நிதி நிறுவனங்களின் மோசமான புத்தகங்களில் இருப்பது உங்கள் எதிர்கால நம்பகத்தன்மைக்கு மிகவும் சாதகமற்றதாக இருக்கலாம். உங்களின் கடன் பொறுப்புகளை எப்போதும் கண்காணிப்பது மற்றும் வங்கிகளுக்களின் கடன்களை உரிய நேரத்தில் செலுத்துவது அவசியம்.

அடிக்கடி கடன் வாங்கும் பிரச்சினை

ஒரே நேரத்தில் கடனுக்காக பல வங்கிகளில் நீங்கள் விசாரித்து, ஏதேனும் ஒரு காரணத்திற்காக விண்ணப்பம் நிராகரிக்கப்பட்டால், அது உங்கள் நம்பகத்தன்மையை மோசமாக்கும். நீங்கள் பரஸ்பரம் பயனடைவதால், நீங்கள் கணக்கு வைத்திருக்கும் வங்கியில் கடனுக்கு விண்ணப்பிப்பது எப்போதும் சிறந்தது, மேலும் உங்கள் கோரிக்கை அங்கீகரிக்கப்படுவதை அந்த வங்கியின் மக்கள் தொடர்பு மேலாளர் உறுதிசெய்வார்.

இதையும் படியுங்கள்: ரூ.1.5 லட்சம் வரி விலக்கு கிடைக்கும் PPF சேமிப்பு; முதலீட்டை இரட்டிப்பாக்க சூப்பர் ஐடியா

மறுபுறம், நீங்கள் ஒரு நிதி நிறுவனத்திடமிருந்து ஏற்கனவே கடன் பெற்றிருக்கும் நிலையில், புதிய கடனுக்கு விண்ணப்பித்தால், அது அங்கீகரிக்கப்படுவதற்கான வாய்ப்புகள் குறைவு. உங்களிடம் ஏற்கனவே கடன் கணக்கு இருக்கும்போது கிரெடிட் கார்டுகளுக்கு எதிரான கடன்களும் கிடைக்காது.

வங்கிக் கொள்கை

உங்கள் நம்பகத்தன்மையில் தவறு எதுவும் இருக்க முடியாது. இருப்பினும், நீங்கள் கடனுக்கு விண்ணப்பித்த ஒரு குறிப்பிட்ட காலகட்டத்தில் வங்கியின் போர்ட்ஃபோலியோ கடன் தடைகளின் வரம்பை மீறியிருந்தால், அதை நிராகரிக்க வங்கி உங்கள் கிரெடிட் ஸ்கோரை நியாயப்படுத்தலாம். கடன் திருப்பிச் செலுத்தாதவர்களை குறிப்பிட பிற நிதி நிறுவனங்களின் விவரங்களையும் வங்கிகள் பொருத்துகின்றன.

CIBIL அறிக்கை

குறிப்பிட்ட பிரிவுகளின் கீழ் உள்ள கருத்துகளுடன் நீங்கள் நல்ல மதிப்பெண் பெற்றிருந்தால் அது தகுதியான அறிக்கையாகக் கருதப்படலாம். உங்கள் கடன் பொறுப்புகளில் (DPD) தாமதமாகத் திருப்பிச் செலுத்தும் முறையை நீங்கள் கொண்டிருக்கலாம் அல்லது கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தாத கடனுக்கு நீங்கள் உத்தரவாதமளிப்பவராக இருக்கலாம். இவை உங்கள் கிரெடிட் ஸ்கோரை குறைக்கலாம். வரி செலுத்துவதில் உள்ள தாமதம் கூட உங்கள் கிரெடிட் ஸ்கோரை பாதிக்கிறது. இவை அனைத்தும் உங்கள் நம்பகத்தன்மையை எதிர்மறையாக பிரதிபலிக்கிறது.

முக்கியமான விகிதங்கள்

உங்களுடைய பெரும்பாலான சொத்துக்கள் அடகு அல்லது அடமானம் வைக்கப்பட்டிருந்தால், அது உங்கள் கடனாகக் காட்டப்படுகிறது. ஒரு வங்கியின் பாதுகாப்பிற்காக உங்கள் சொத்தை அடமானமாக வைத்திருக்க முடியாவிட்டால், மற்ற அனைத்தும் சாதகமாக இருந்தாலும், உங்கள் விண்ணப்பத்தை அனுமதிப்பது கடினம். உங்களின் செக்யூரிடு-இன்செக்யூரிட் லோன் விகிதம் உங்களுக்கு கடனுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்க சாதகமாக இருக்க வேண்டும். மேலும், கடன் விண்ணப்பத்தை மதிப்பிடுவதற்கு முக்கியமான EMI மற்றும் வருமான விகிதம் குறித்து விண்ணப்பதாரர் அறிந்திருக்க வேண்டும்.

மோசமான வங்கிகள் தொடர்பான கொள்கைகள் மற்றும் சட்டங்கள் காரணமாக, கடன் வழங்குவது தொடர்பாக வங்கிகள் கடுமையான வழிகாட்டுதல்களைக் கொண்டுள்ளன. உங்கள் நிதியை நிர்வகிப்பதில் நீங்கள் விடாமுயற்சியுடன் இருந்தால் அது உதவியாக இருக்கும். சில வங்கிகள் கிரெடிட் கார்டு பில்களையும் கிரெடிட் ஸ்கோர்களில் இணைக்கவும் தொடங்கியுள்ளன. மதிப்பிழந்த மதிப்பெண்ணை நீங்கள் ஒருபோதும் இலகுவாக எடுத்துக் கொள்ளக்கூடாது மற்றும் அதற்கான காரணங்களைப் பற்றி ஆழமாக விசாரிக்க வேண்டும். முரண்பாடு காரணமாக இருந்தால், உடனடியாக சம்பந்தப்பட்ட வங்கிக்கு தெரிவிக்க வேண்டும். உங்கள் முடிவில் தவறு இருந்தால், நீங்கள் அதை விரைவில் சரிசெய்ய வேண்டும்.

தனிப்பயன் ஸ்கோரின் மூலம் உங்களுக்கு வழிகாட்ட பொது மதிப்பெண்கள் வழிகாட்டியாகப் பயன்படுத்தப்பட வேண்டும். 750க்கு மேல் உள்ள கிரெடிட் ஸ்கோர் மிகவும் விரும்பத்தக்கதாகக் கருதப்படுகிறது. மதிப்பெண்கள் அனைவருக்கும் வெளிப்படையாகக் கிடைக்கும் என்பதால், உங்கள் விவரம் கொஞ்சம், அது எப்படி மாறுகிறது என்பதை நீங்கள் நிச்சயமாகக் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

“தமிழ்இந்தியன்எக்ஸ்பிரஸின்அனைத்துசெய்திகளையும்உடனுக்குடன்டெலிகிராம்ஆப்பில்பெறhttps://t.me/ietamil“

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.