நடை பகுப்பாய்வு என்பது என்ன? இது குற்றங்களை கண்டறிய எவ்வாறு உதவுகிறது?

Sadaf Modak

Gait analysis explained: How the way you walk can point to your role in crime: மும்பை நகரின் சாகி நாகா பகுதியில் ஒரு பெண்ணை பாலியல் வன்கொடுமை செய்து கொலை செய்த குற்றத்திற்காக 44 வயது ஆணுக்கு மரண தண்டனை விதித்து மும்பை சிறப்பு நீதிமன்றம் வழங்கிய தீர்ப்பில், நீதிமன்றம் நம்பியிருந்த ஆதாரங்களில், “நடை பகுப்பாய்வு” அறிக்கையும் உள்ளது.

குற்றஞ்சாட்டப்பட்டவரின் அடையாளத்தை உறுதிப்படுத்த, குற்றஞ்சாட்டப்பட்டவர் நடந்து செல்லும் விதத்தின் மாதிரி வீடியோவுடன் சிசிடிவி கேமரா காட்சிகளின் படங்களை ஒப்பிட்ட தடயவியல் அறிக்கையை அரசுத் தரப்பு நம்பியதை அடுத்து இந்த தீர்ப்பு வழங்கப்பட்டுள்ளது. மகாராஷ்டிராவில் குற்றவியல் விசாரணையில் நீதிமன்றத்தால் நடை பகுப்பாய்வு அடிப்படையில் தீர்ப்பு வழங்கப்பட்டிருப்பது இதுவே முதல் முறை.

நடை பகுப்பாய்வு என்றால் என்ன?

நடை என்பது காலால் நடப்பது அல்லது நகரும் முறை என வரையறுக்கப்படுகிறது. நடை பகுப்பாய்வானது பாத மருத்துவ பராமரிப்பு மற்றும் கால் சிகிச்சையில் ஒரு நுட்பமாகும், இது நடைபயிற்சி மற்றும் தோரணையை பாதிக்கும் நிலைமைகளை மதிப்பிடவும் கண்டறியவும் பயன்படுகிறது.

ஒரு நபர் நிற்கும் அல்லது நடக்கும் வழியைத் தீர்மானிக்கும் காயம் அல்லது வலியின் மூலத்தை பூஜ்ஜியமாகக் கண்டறிய இந்த பகுப்பாய்வு நிபுணர்களுக்கு உதவுகிறது. பிசியோதெரபிஸ்டுகள் சிகிச்சைக்காகவும், தடகளப் பயிற்சியிலும் இதைப் பயன்படுத்துகின்றனர், இதனால் விளையாட்டு வீரர்கள் சிறப்பாகவும் வசதியாகவும் செயல்பட முடியும்.

கிரிமினல் வழக்குகளில் சந்தேகப்படும் நபர்களை அடையாளம் காண நடை பகுப்பாய்வு நுட்பங்கள் இப்போது தடய அறிவியல் நிபுணர்களால் பயன்படுத்தப்பட்டு வருகின்றன. குறிப்பாக நகரங்களில் நடக்கும் குற்றங்களை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கும் தடுப்பதற்கும் சிசிடிவி கேமராக்களின் காட்சிகள் முக்கிய அங்கமாக இருப்பதால், சந்தேக நபர்களின் பட்டியலிலிருந்து தனிநபர்களை கவனம் செலுத்த அல்லது நீக்குவதற்கான ஒரு கருவியாக நடை பகுப்பாய்வு பயன்படத் தொடங்கியுள்ளது.

நடை பகுப்பாய்வாளர்கள் எப்படி செயல்படுகிறார்கள்?

பகுப்பாய்விற்காக, குற்றம் நடந்த இடத்தில் இருந்து சிசிடிவி காட்சிகளில் காணப்பட்ட ஒரு நபரின் நடையை, சந்தேக நபரின் நடையின் மாதிரியுடன் நிபுணர்கள் ஒப்பிடுகின்றனர். கணினி மென்பொருளைப் பயன்படுத்தி, இரண்டு படங்கள் ஒப்பிடப்படுகின்றன.

தடயவியல் நிபுணர்கள், கால்கள் மற்றும் கைகளின் இயக்கம், நடையின் நீளம் மற்றும் முழு நடை சுழற்சி உட்பட பல்வேறு காரணிகளை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்கிறார்கள். ஒரு அடி தரையில் தொடுவது முதல் ஒரு அடி எடுத்துவைக்கப்பட்ட பிறகு அது மீண்டும் தரையைத் தொடும் வரை கணக்கிடப்படுகிறது.

இதற்கு மென்பொருள்கள் உதவுகின்றன. அவை நிபுணரை ஸ்லோ மோஷனில் பார்க்க அனுமதிக்கிறது, மேலும் அவற்றை ஒன்றோடொன்று, ஃப்ரேம் பை ஃப்ரேம், ஒப்பீடு செய்ய வைக்கிறது.

பகுப்பாய்விற்கு மாதிரி வீடியோவை சிசிடிவி காட்சிகளின் அதே நிபந்தனைகளுடன் படம்பிடிக்க வேண்டும், அதே ஒளி நிலைகள் உட்பட, சம்பந்தப்பட்ட நபர் அதே தூரம் நடந்து, அதே கேமரா கோணத்தில் படமாக்கப்பட வேண்டும்.

ஒரு சந்தேக நபரின் அடையாளத்தை உறுதிப்படுத்தும் விசாரணையின் போது நிபுணரின் அறிக்கை பயன்படுத்தப்படலாம்.

சாகி நாகா பாலியல் வன்கொடுமை-கொலை வழக்கில் நடந்தது என்ன?

சாகி நாகா வழக்கு விசாரணையின் 31வது சாட்சி, கலினாவில் உள்ள மாநில தடய அறிவியல் ஆய்வகத்தின் அறிவியல் அதிகாரி ஆவார், அவர் சம்பவ இடத்திலிருந்து சிசிடிவி காட்சிகள் மற்றும் குற்றம் சாட்டப்பட்ட மோகன் சவுகான் கைது செய்யப்பட்ட பிறகு எடுக்கப்பட்ட மாதிரி வீடியோவின் அடிப்படையில் நடை பகுப்பாய்வு செய்தார்.

நடைப் பகுப்பாய்வு என்பது ஒரு நபரின் நடை, அதாவது “நடக்கும் முறை”, ஒரு சந்தேகத்திற்குரிய நபர் நடப்பதைக் காணும் சிசிடிவி கேமராவின் காட்சிகளுடன் ஒப்பிடும் ஒரு செயல்முறையாகும் என்று அதிகாரி சமர்ப்பித்தார். மேற்கோள் புகைப்படங்களில் (குற்றம் சாட்டப்பட்டவரைக் காட்டிய) ஆண் நபரின் மயிரிழை, நெற்றி மற்றும் தோள்கள் “ஒரே மாதிரியாக” காணப்பட்டதாக அதிகாரி நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

“உடல் அமைப்பும், நடை முறையும், கோப்புகளில் உள்ள நபரின் உடல் அமைப்பு மற்றும் நடைப் பாணியுடன் ஒத்ததாகத் தோன்றுகிறது” என்று அதிகாரி கூறினார்.

ஒப்பிட முடியாத சில விஷயங்களையும் அதிகாரி சுட்டிக் காட்டினார்: “வீடியோ கோப்பில் காணப்படும் ஆண் நபரின் ஒப்பீட்டு அம்சங்களை இரவு பார்வை, தூரம் மற்றும் கேமராவின் உயரம் காரணமாக பிரித்தெடுக்க முடியவில்லை. இருப்பினும், மற்ற வீடியோ கோப்புகளில் சம்பந்தப்பட்ட நபரைப் போலவே தலை, தோள்பட்டையின் அவுட்லைன் காணப்பட்டது, ”என்று அதிகாரி கூறினார்.

மே 30 அன்று வழங்கப்பட்ட தீர்ப்பில், சிறப்பு நீதிமன்றம் நடைப் பரிசோதனையை நம்பியது, சிசிடிவி காட்சிகளில் இருந்து குற்றம் சாட்டப்பட்டவரின் அடையாளம், நடை பகுப்பாய்வை நடத்திய நிபுணரின் வாக்குமூலத்தால் உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்று நீதிமன்றம் கூறியது.

“PW 31 சாட்சியான நிபுணர், நடை சோதனை என்றால் என்ன, சந்தேக நபரின் இயக்கம் மற்றும் மாதிரி வீடியோவை எவ்வாறு ஒப்பிடுகிறார்கள் என்பதை விரிவாக விளக்கினார். சிசிடிவியில் உள்ள படங்களின் உதவியுடன் புகைப்படங்களையும் ஆடைகளையும் ஒப்பிட்டுப் பார்க்க முடியும் என்று அவர் தனது சாட்சியத்தில் தெளிவுபடுத்தினார். அவர்கள் ஆடைகளை அதன் நிறம், வடிவம், அளவு ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் ஒப்பிட்டார்” என்று சிறப்பு நீதிபதி ஹெச் சி ஷெண்டே கூறினார்.

மேலும், எதிர்தரப்பு வழக்கறிஞரின் நடை பகுப்பாய்வு தொடர்பான சாட்சிகளின் குறுக்கு விசாரணையில் இருந்து எதுவும் வெளிவரவில்லை என்றும் அவர்களின் வாக்குமூலத்தை நிராகரிக்க முடியாது என்றும் நீதிமன்றம் கூறியது.

சவுகானுக்கு ஜூன் 2ஆம் தேதி மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

நடை பகுப்பாய்வு என்பது பரவலாகப் பயன்படுத்தப்படும் சட்ட நுட்பமா?

2000 ஆம் ஆண்டு லண்டனில் ஒரு தொடர் திருட்டுச் சம்பவங்களில் ஈடுபட்டதாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒரு நபருக்கு எதிரான குற்றவியல் விசாரணையில், நடை பகுப்பாய்வு ஆதாரமாக ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட முதல் பரவலாக அறியப்பட்ட வழக்கு. தடயவியல் நிபுணர், ஆலோசகர் பாத மருத்துவர் ஹெய்டன் கெல்லி, சந்தேக நபரின் “நடைபயிற்சி இயக்கவியல்” இங்கிலாந்து மக்கள்தொகையில் ஐந்து சதவீதத்திற்கும் குறைவானவர்களை ஒத்திருப்பதாக கூறினார்.

இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா மற்றும் ஜப்பானில் உள்ள குற்றவியல் வல்லுநர்கள் மற்றும் குற்றத்திற்கு எதிரான போராளிகள் நடை அங்கீகாரத்திற்கான தொழில்நுட்பத்தை மேம்படுத்தவும் நன்றாக மாற்றவும் பணியாற்றி வருகின்றனர். சீனா மற்றும் ஜப்பானில், கடந்த சில ஆண்டுகளாக இந்த தொழில்நுட்பம் ஒரு கண்காணிப்பு கருவியாக பயன்பாட்டில் உள்ளது, இது செயற்கை நுண்ணறிவைப் பயன்படுத்தி பெரிய கூட்டங்களில் முகத்தை அடையாளம் காண முடியாத சூழ்நிலைகளில் தனிநபர்களின் நடைபாவனைகளில் இருந்து அடையாளம் காண உதவுகிறது.

இது இந்தியாவில் இதற்கு முன்பு பயன்படுத்தப்பட்டதா?

இந்தியாவில் இதற்கு முன்பு வேறு சில வழக்குகளில் நடை சோதனையை போலீசார் நம்பியுள்ளனர். இந்தியாவில் தடயவியல் அறிவியலில் இது சமீபத்திய சேர்க்கை என்றும், அந்தத் துறை இன்னும் வளர்ச்சியடைந்து வருவதாகவும் ஒரு நிபுணர் கூறினார்.

* தேசிய புலனாய்வு அமைப்பு (என்ஐஏ) கடந்த ஆண்டு ஆண்டிலியா பயங்கரவாத அச்சுறுத்தல் வழக்கில் தனது விசாரணையில் பணிநீக்கம் செய்யப்பட்ட போலீஸ் அதிகாரி சச்சின் வாஸிடம் சோதனை நடத்தியது. தொழிலதிபர் முகேஷ் அம்பானியின் இல்லமான ஆண்டிலியா அருகே உள்ள சிசிடிவி கேமரா காட்சிகளில், ஜெலட்டின் குச்சிகள் பொருத்தப்பட்ட வாகனத்தின் அருகே ஒரு நபர் தளர்வான குர்தா அணிந்திருப்பதைக் காட்டியது. அந்த நபரின் முகம் தெரியவில்லை. NIA சச்சின் வாஸின் மாதிரி வீடியோவை உருவாக்கி, அதை ஒப்பிட்டுப் பார்ப்பதற்காக நடைப் பரிசோதனை மூலம் தடயவியல் ஆய்வுக்குக் கொடுத்தது.

* கடந்த ஆண்டு தமிழகத்தில் நடந்த ஒரு கொலை வழக்கிலும் நடை சோதனை பயன்படுத்தப்பட்டது.

* 2017ல் பெங்களூருவில் பத்திரிகையாளர் கவுரி லங்கேஷை தாக்கியவர்களின் அடையாளத்தை நிறுவ இது பயன்படுத்தப்பட்டது.

இதையும் படியுங்கள்: ஆர்.ஜே.டி கட்சியின் ஆதிக்க சக்தியாக தேஜஸ்வி; அரசியலில் இருந்து ஒதுக்கப்படும் தேஜ் பிரதாப்

* 2018 இல் சூரத்தில் நடந்த ஒரு கற்பழிப்பு வழக்கிலும் இது பயன்படுத்தப்பட்டது, அங்கு நடத்தப்பட்ட நடை, உடல் அசைவுகள் மற்றும் பிற காரணிகளை ஒப்பிட்டுப் பார்க்க இந்த பகுப்பாய்வு உதவியது என்று புலனாய்வாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

சந்தேக நபர்களை அடையாளம் காண்பதில் நடைப் பரிசோதனை எவ்வளவு நம்பகமானது?

கைரேகைகள் அல்லது டிஎன்ஏ சோதனை போன்ற அடையாளத்தை நிறுவப் பயன்படுத்தப்படும் மற்ற, மிகவும் துல்லியமான அளவுருக்களுடன் ஒப்பிடும்போது ஒரு நபரின் நடையின் தனித்தன்மையின் அளவு இன்னும் நிறுவப்படவில்லை.

இருப்பினும், வல்லுநர்கள் அதை உறுதிப்படுத்தும் ஆதாரமாகப் பயன்படுத்துகின்றனர், மேலும் சந்தேக நபர்களின் பட்டியலைக் குறைக்க முயற்சிக்கின்றனர். நடையின் நீளம், நபரின் உயரம், கைகளின் அசைவு உள்ளிட்ட பல்வேறு காரணிகளைக் கருத்தில் கொண்டு நடை பகுப்பாய்வில் பிழைகளைக் குறைக்கும் முயற்சிகள் நடந்து வருகின்றன.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.