பைசா செலவு இல்லாமல் வருமான வரித் தாக்கல்: எப்படின்னு பாருங்க!

நடப்பு நிதியாண்டில் ரூ.2.5 லட்சத்துக்கும் அதிகமாக வருமானம் பெற்ற அனைத்து தனிநபர்களும் வருமான வரி தாக்கல் செய்வது கட்டாயமாகும். மாதச் சம்பளம் பெறும் நபர்கள் கணக்கை தணிக்கை செய்ய தேவையில்லை. நீங்கள் 2021-22 ஆம் ஆண்டிற்கான வருமான வரியை வருகிற 31ஆம் தேதிக்குள் செலுத்திட வேண்டும்.

பொதுவாக வரி தாக்கல் சேவைகளை வழங்கும் பல தனியார் இணையதளங்கள் உள்ளன. இருப்பினும், அவர்கள் தங்கள் சேவைகளுக்கு கட்டணம் வசூலிக்கிறார்கள். தற்போதைய பணவீக்க காலங்களில், சம்பளம் பெறும் நபர்கள் வருமான வரி இணையதளத்தின் அதிகாரப்பூர்வ தாக்கல் இணையதளத்தில் ITR ஐ தாக்கல் செய்வதன் மூலம் பணத்தை சேமிக்க முடியும்.

வரித்துறையின் இ-ஃபைலிங் போர்டல் கடந்த ஓராண்டில் மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளது. இது இப்போது பயன்படுத்த மிகவும் எளிதானது மற்றும் ITR ஐ விரைவாக தாக்கல் செய்ய உதவுகிறது.

உண்மையில், சம்பளம் மட்டுமே வருமானமாக இருக்கும் தனிநபர்கள், புதிய வருமான வரி இணையதளத்தில் சில நிமிடங்களில் தங்கள் வருமானத்தை தாக்கல் செய்து முடிக்கலாம். தனியார் வரி தாக்கல் செய்யும் இணையதளங்களில் சம்பளம் பெறும் நபர்கள் தங்களின் படிவம் 16ஐ பதிவேற்றம் செய்ய வேண்டியிருக்கும் போது, உத்தியோகபூர்வ வருமான வரி தாக்கல் தளமானது ஊழியர்களின் படிவம் 16 மற்றும் சம்பந்தப்பட்ட நிதியாண்டில் அவர்கள் செலுத்திய வரிகள் பற்றிய அனைத்து விவரங்களையும் முன் நிரப்பப்பட்ட படிவத்தை வழங்குகிறது.

அனைத்து விவரங்களும் சரியாக இருந்தால், முன் நிரப்பப்பட்ட படிவத்தை ஊழியர்கள் அங்கீகரிக்கலாம் மற்றும் தாக்கல் செய்யும் செயல்முறையை விரைவாக முடிக்கலாம். முன் நிரப்பப்பட்ட படிவத்தில் சில பிழைகள் இருந்தால், நீங்கள் திருத்தங்களைச் செய்யலாம் மற்றும் பணத்தைத் திரும்பப் பெறுவதற்கு அதிக தொடர்புடைய விவரங்களைச் சேர்க்கலாம்.

இருப்பினும், ஐடிஆரில் கோரப்படும் அனைத்து முதலீடுகள்/கழிவுகள்/செலவுகள் ஆகியவற்றை காப்புப் பிரதி எடுக்க ஒருவர் எப்போதும் உண்மையான ஆவணங்களை கையில் வைத்திருக்க வேண்டும்.

1) வருமான வரி அதிகாரப்பூர்வ இணை முகவரிக்கு செல்லவும்.

2) பான் அல்லது ஆதார் எண் கொடுத்து லாகின் செய்துகொள்ளவும்.

3) ரிட்டன் பைல்-ஐ க்ளிக் செய்யும்.

4) தாக்கல் செய்யும் முறை, தொடர்புடைய மதிப்பீட்டு ஆண்டைத் தேர்ந்தெடுக்கவும்.

5) அனைத்து வழிமுறைகளையும் பின்பற்றவும். சரியான ITR படிவத்தைத் தேர்ந்தெடுக்கவும்.

6) முன் நிரப்பப்பட்ட வருவாயை சரிபார்க்கவும். இது படிவம் 16 மூலம் வரித் துறைக்கு உங்கள் முதலாளி வழங்கிய அனைத்து விவரங்களும் இருக்கும்.

7) தேவைப்பட்டால் முன் நிரப்பப்பட்ட வருவாயைத் திருத்தி சமர்ப்பிக்கவும்.

8) உங்கள் ஐடிஆர் சரிபார்த்து, பணத்தைத் திரும்பப்பெற காத்திருக்கவும்.

ITR ஐ முன்கூட்டியே அல்லது குறைந்தபட்சம் காலக்கெடுவிற்கு முன்னதாக தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்று நிபுணர்கள் பரிந்துரைக்கின்றனர். முன்கூட்டியே தாக்கல் செய்பவர்கள் முன்கூட்டியே வருமான வரி திரும்பப் பெறுவார்கள். தாமதமாக தாக்கல் செய்பவர்கள் அபராதம் செலுத்துகிறார்கள். எனவே இதுவரை உங்கள் வருமானத்தை தாக்கல் செய்யவில்லை என்றால் விரைந்து செல்லவும்.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.