ஹிட்லர் எப்படி ஜெர்மனியின் அதிகார மையம் ஆனார்?

பணவீக்கம், விலைவாசி உயர்வு, ஜிஎஸ்டி வரி மற்றும் வேலைவாய்ப்பின்மை ஆகியவற்றுக்கு எதிராக காங்கிரஸ் தலைவர்கள் மற்றும் தொண்டர்கள் நேற்று நாடு முழுவதும் பல இடங்களில் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். டெல்லியில் கருப்பு உடையுடன் போராட்டம் நடத்திய ராகுல், பிரியங்கா காந்தி ஆகியோர் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டு கைதாகினர்.

முன்னதாக, காங்கிரஸ் தலைமையகத்தில் செய்தியாளர்களை சந்தித்த ராகுல் காந்தி, விலைவாசி உயர்வு, வேலையின்மை, ஜிஎஸ்டி வரி என்பன உள்ளிட்ட பல்வேறு விஷயங்களுக்காக மத்திய அரசை கடுமையாக சாடினார். நாட்டில் ஜனநாயகம் மரணமடைந்து விட்டதாகவும் அவர் மத்திய பாஜக அரசை விமர்சித்தார்.

தேர்தல் வெற்றிக்காக பாஜக சட்டப்பூர்வ உரிமை கோர முடியாது என்று குறிப்பிட்ட ராகுல் காந்தி, “ஹிட்லர் கூடத்தான் தேர்தல்களில் வெற்றி பெற்றார். அவர் தேர்தலில் வெற்றி பெற்றுதான் ஆட்சிக்கு வந்தார். ஹிட்லரும் தேர்தல்களில் வெற்றி பெறுவது வழக்கம். ஆனால், அவர் எப்படி தேர்தல்களில் வெற்றி பெற்றார்? ஒட்டுமொத்த ஜெர்மனியும் அவர் கையில் இருந்தது. அரசு நிறுவனங்கள், அமைப்புகள் அவர் கையில் இருந்தன. ஜெர்மனியின் அதிகாரங்கள் அவர் கையில் இருந்தன. அரசின் முழு அமைப்பையும் எனக்கு கொடுங்கள். தேர்தலில் வெற்றி பெறுவது எப்படி என்பதை நான் உங்களுக்குக் காட்டுகிறேன்.” என்றார்.

ராகுல் காந்தியின் ஹிட்லர் பற்றிய இந்த பேச்சுகளுக்கு பின்னர், அவர் குறித்த தேடல்கள் அதிகரித்துள்ளன. ஹிட்லர் எப்படி ஜெர்மனியின் அதிகாரத்துக்கு வந்தார் என்பது குறித்து பார்க்கலாம்.

பொருளாதார வீழ்ச்சி

முதலாம் உலகப் போருக்கு பின்னர், உலக வரலாற்றில் மிக மோசமான பொருளாதார வீழ்ச்சி, 1929 ஆம் ஆண்டு முதல் 1939 ஆம் ஆண்டு வரை நீடித்தது. இதன் காரணமாக ஜெர்மனியில் வேலையின்மை அதிகரித்தது. இதனை கையில் எடுத்துக் கொண்டு பிரசாரம் செய்த, தேசிய சோசலிச ஜெர்மன் தொழிலாளர் கட்சி அல்லது நாஜி கட்சி லட்சக்கணக்கான வேலையற்ற வாக்காளர்களின் அதிருப்தியை தங்களுக்கு சாதகமாக பயன்படுத்தத் தொடங்கியது. இதனால், 1929 – 1932 காலகட்டத்தில் அக்கட்சியின் உறுப்பினர் எண்ணிக்கை அதிகரித்தது. 1928 நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் சுமார் 8 லட்சம் வாக்குகள் பெற்ற நாஜி கட்சியின் வாக்குகள் 1932இல் 140 லட்சமாக உயர்ந்தது. அதாவது 38 சதவீதம் அதிகரித்திருந்தது. ஆனால், 1932 இன் பிற்பகுதியில் ஜெர்மனியில் வேலையின்மை குறையத் தொடங்கியதும், நாஜி கட்சியின் வாக்குகளும் குறையத் தொடங்கின.

நாஜி கட்சியின் தலைவராக 1921ஆம் ஆண்டில் நியமிக்கப்பட்ட ஹிட்லர், 1923இல் ஆட்சிக்கவிழ்ப்பின் மூலம் அதிகாரத்தைக் கைப்பற்ற முயன்று தோல்வியடைந்தார். இதனால், அவர் சிறை சென்றார். தண்டைகாலத்துக்கு முன்னரே 1924 இல் விடுதலையான அவர், தனக்கான ஆதரவை ஒருங்கிணைத்து தேர்தல் மூலம் மீண்டும் அதிகாரத்தை கைப்பற்ற தீர்மானித்தார்.

ஜெர்மனி அதிபரான ஹிட்லர்

ஜெர்மனியில் 1932ஆம் ஆண்டு நடைபெற்ற தேர்தலில் யாரும் பெருவாரியான வெற்றியோ, முழுமையான வெற்றியோ பெறவில்லை. ஆனால், ஹிட்லர் அதிக வாக்குகளைப் பெற்றிருந்தார். மக்கள், கத்தோலிக்கர்கள், Protestantகள், ஆண்கள், பெண்கள், வயதானவர்கள், இளைஞர்கள் என அனைவரது ஆதரவையும் நாஜி கட்சி பெற்றது. இருப்பினும், ஹிட்லருக்கு 50 சதவீத இடங்கள் குறைவாக இருந்ததால் கூட்டணி அமைக்க வேண்டியிருந்தது. புதிய அரசாங்கத்தை அமைக்க ஜனாதிபதியும் அவரை அழைக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருந்தார். ஏனெனில், அரசாங்கத்தை அமைகக் ஹிட்லரை அழைக்க வேண்டும் என சில வலதுசாரி மற்றும் கன்சர்வேடிவ் கட்சியினர் ஜனாதிபதியை வலியுறுத்தினர். அவரது வாக்குகள் தங்களுக்கு உதவும் அதே நேரத்தில் அவரை எளிதில் கட்டுப்படுத்த முடியும் என்று அவர்கள் நம்பினர்.

அமைச்சரவையில் அவரது நாஜி கட்சி குறைந்த எண்ணிக்கையிலான இடங்களைக் கொண்டிருந்தாலும் கூட, அரசாங்கத்தின் உயர் பதவியான ஜெர்மனி சான்சலர் எனும் அதிபர் பதவி வேண்டும் என ஹிட்லர் வலியுறுத்தினார். இறுதியாக, ஒரு ஒப்பந்தம் எட்டப்பட்டது. அதன்படி, மூன்று உறுப்பினர் கூட்டணியின் தலைவரான ஹிட்லரை ஆட்சி அமைக்க வருமாறு அப்போதைய ஜனாதிபதி பால் வான் ஹிண்டன்பர்க் அழைத்தார். இதையடுத்து, 1933ஆம் ஆண்டு ஜனவரி இறுதியில் ஹிட்லர் ஜெர்மனியின் அதிபரானார்.

ஜனவரி – பிப்ரவரி 1933

பெரும்பான்மையை வென்று தனது நிலைப்பாட்டை வலுப்படுத்தும் வகையில், ஜனவரி 31, 1933 இல் புதிய தேர்தலுக்கு ஹிட்லர் அழைப்பு விடுத்தார். அதே ஆண்டு பிப்ரவரி 27ஆம் தேதி பிரசாரத்தின் இறுதி நாட்களில், ஜெர்மன் பாராளுமன்ற கட்டடம் மர்மமான முறையில் தீக்கிரையானது. தங்களது முக்கிய போட்டியாளரான கம்யூனிஸ்டுகளுக்கு எதிரான பிரசாரத்தை நாஜிக்கள் செய்தனர். தேச எழுச்சிக்கு திட்டமிடுவதாக கம்யூனிஸ்டுகள் மீது நாஜிக்கள் குற்றம் சாட்டினர்.

நாடாளுமன்ற கட்டடம் தீக்கிரையான அடுத்த நாள், ‘ஜெர்மன் மக்களைப் பாதுகாப்பதற்கான அவசர ஆணையில்’ ஜனாதிபதி ஹிண்டன்பேர்க் கையெழுத்திட்டார். இது, நாஜிக்களால் துரோகிகளாக கட்டமைக்கப்பட்டவர்களை சட்டப்பூர்வமாக ஒடுக்க பயன்பட்டது. பேச்சுச் சுதந்திரம், சொத்துக்களை வைத்திருக்கும் உரிமை, சிறையில் அடைக்கப்படுவதற்கு முன் விசாரணை செய்யும் உரிமை போன்ற அடிப்படை தனிப்பட்ட சுதந்திரங்கள் பறிப்போயின.

பின் நாட்களில் நாஜி அரசாங்கத்தின் மீதுள்ள பயத்தால் அக்கட்சிக்கு வாக்களிக்க பலர் அஞ்சினர் அல்லது நாஜிக்கள் மீதுள்ள பயத்தால் அவர்களுக்கு வாக்களித்தனர்.

1993 மார்ச்

இறுதியாக, மார்ச் 5, 1933 இல் தேர்தல் நடைபெற்றது. மிக அதிக அளவில் 89% வாக்குகள் பதிவாகின. நாஜிக்கள் 43.9% வாக்குகளைப் பெற்றனர், இது முந்தைய தேர்தலை விட அதிகமாகும். ஆனாலும் பெரும்பான்மை இல்லாமல் போனது. மார்ச் 23, 1933 இல் ஹிட்லர் ஒரு சட்டத்தை இயற்றினார். அதன்மூலம், ஜனாதிபதி அல்லது நாடாளுமன்றம் மூலம் சட்டம் இயற்றுவது அல்லாமல், கட்டளையிடுவதன் மூலம் ஆட்சி செய்யும் அதிகாரத்தை அவருக்கு வழங்கியது. இந்த சட்டம் பலருக்கும் நியாயமாகத் தோன்றியது. நாடாளுமன்றம் தீக்கிரையாக்கப்பட்டதை தொடர்ந்து, பலரது மனதில் இருந்த அச்சமே அதற்கு காரணம்.

ஆனால், இந்த சட்டத்தை இயற்ற நாடாளுமன்றத்தின் மூன்றில் இரண்டு பங்கு ஆதரவு தேவைப்பட்டது. கன்சர்வேடிவ், டிஎன்விபி ஆகிய கட்சிகளின் ஆதரவை நாஜிக்கள் பெற்றனர். கம்யூனிஸ்ட் KPD எதிர்ப்பு தெரிவித்தனர். அதற்குள், பல எதிர்ப்பாளர்கள் ஏற்கனவே ஹிட்லரின் முதல் வதை முகாமுக்கு மாற்றப்பட்டனர். கத்தோலிக்க திருச்சபையையின் ஆதரவு ஹிட்லருக்கு கிடைத்ததும், மையக் கட்சியும் சட்டத்தை ஆதரித்தது. மார்க்சிஸ்ட் செல்வாக்கு பெற்ற SPD மட்டுமே அதை எதிர்த்தது.

இந்த மசோதா 1933ஆம் ஆண்டு மார்ச் 24ஆம் தேதி 444 வாக்குகள் பெற்று நிறைவேற்றப்பட்டது. ஜனாதிபதி ஹிண்டன்பர்க் மற்றும் நாடாளுமன்றம் செயல்பாட்டில் இருந்த போதிலும், கட்டளையிடுவதன் மூலம் ஹிட்லர் ஆட்சி செய்ய வழிவகுத்தது.

ஜூலை 1933

ஜூலை 14, 1933 இல், நாஜி கட்சி ஜெர்மனியின் ஒரே அரசியல் கட்சியாக அறிவிக்கப்பட்டது. 1934 ஆன் ஆண்டில் ஜனாதிபதி ஹிண்டன்பேர்க்கின் மரணத்திற்குப் பிறகு, நாஜி கட்சியின் தலைவர் தவிர, ஜெர்மனியின் அதிபர், தலைவர், ராணுவத்தின் தலைமைத் தளபதி ஆகிய பொறுப்புகளை பெற்றார். அனைத்து அரசு ஊழியர்கள் மற்றும் அதிகாரிகளும் நாஜி கட்சியில் உறுப்பினராவது கட்டாயமாக்கப்பட்டது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.