2013இல் கோபமுற்ற ராகுல்.. அதன்பின் நடந்த சம்பவம்… குலாம் நபி ராஜினாமா கடிதத்தில் பரபரப்பு தகவல்

தனது ராஜினாமா கடிதத்தில், மூத்த காங்கிரஸ் தலைவர் குலாம் நபி ஆசாத், ராகுல் காந்தி மீது கடுமையான தாக்குதலைத் தொடங்கினார், மேலும் 2013 இல் அவர் கட்சி விவகாரங்களில் துணைத் தலைவராக நுழைந்த பிறகு, “முன்பு இருந்த முழு ஆலோசனை அமைப்பும் அவரால் (ராகுல்) அழிக்கப்பட்டது” என்று கூறினார்.

ராகுலின் கீழ், புதிய “அனுபவம் இல்லாத துரோகிகளின் கூட்டம்” கட்சியை நடத்தத் தொடங்கியது என்று கூறிய ஆசாத், “இந்த முதிர்ச்சியின்மைக்கு மிகத் தெளிவான உதாரணங்களில் ஒன்று” என்று குறிப்பிட்டு, 2013 ஆம் ஆண்டு அன்றைய கட்சியின் துணைத் தலைவர் ஒரு அவசரச் சட்டத்தைக் கிழித்த சம்பவத்தைக் குறிப்பிட்டார்.

இந்தச் சட்டம் அவரது (ராகுல் காந்தி) கட்சி தலைமையிலான காங்கிரஸ் அரசாங்கத்தால் கொண்டுவரப்பட்டது.

கட்சித் தலைவர் சோனியா காந்திக்கு எழுதிய கடிதத்தில், ஆசாத் எழுதியுள்ள கடிதத்தில், “இந்தச் சட்டம் காங்கிரஸ் குழுவால் ஏற்கப்பட்டு, பிரதமர் தலைமையிலான மத்திய அமைச்சரவையால் ஒருமனதாக அங்கீகரிக்கப்பட்டு, குடியரசுத் தலைவராலும் முறையாக அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

இந்த சிறுபிள்ளைத்தனமான நடத்தை, பிரதமர் மற்றும் இந்திய அரசின் அதிகாரத்தை முற்றிலும் தகர்த்தது. 2014 ஆம் ஆண்டு காங்கிரஸ் தலைமையிலான முற்போக்கு ஜனநாயக அரசாங்கத்தின் தோல்விக்கு இந்த ஒரு ஒற்றை நடவடிக்கை முக்கிய பங்களிப்பை வழங்கியது.

இது வலதுசாரி சக்திகள் மற்றும் சிலரின் அவதூறு மற்றும் தூண்டுதலின் பிரச்சாரத்தின் முடிவில் இருந்தது. செப்டம்பர் 2013 இல், மன்மோகன் சிங் தலைமையிலான அரசாங்கம், அந்த ஆண்டு ஜூலையில் உச்ச நீதிமன்ற உத்தரவை நிராகரிக்கும் ஒரு அவசரச் சட்டத்தை இயற்றியது.
அது தண்டனை பெற்ற எம்.பி.க்கள் மற்றும் எம்.எல்.ஏக்களை தகுதி நீக்கம் செய்யும் மற்றும் மக்கள் பிரதிநிதித்துவச் சட்டத்தின் மூலம் முன்னர் வழங்கப்பட்ட தகுதி நீக்கத்திலிருந்து பாதுகாப்பைப் பறிக்கும்.

ராஷ்ட்ரீய ஜனதா தள (RJD) தலைவர் லாலு பிரசாத் யாதவ், கால்நடைத் தீவன ஊழல் வழக்கில் குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் தகுதி நீக்கம் செய்யப்படுவார் என்ற அச்சுறுத்தலை எதிர்கொண்ட காலகட்டம் இதுவாகும்.
மேலும் மாநிலங்களவை எம்பி ரஷித் மசூத் ஏற்கனவே ஊழல் வழக்கில் தண்டனை பெற்றவர். இந்த அவசரச் சட்டம் பாஜக மற்றும் இடதுசாரிகள் உள்ளிட்ட எதிர்க்கட்சிகளின் கடுமையான விமர்சனத்திற்கு உள்ளானது, இது அரசாங்கமும் காங்கிரஸும் தண்டனை பெற்ற சட்டமியற்றுபவர்களைப் பாதுகாப்பதாகக் குற்றம் சாட்டியது.

இவை அனைத்திற்கும் மத்தியில், செப்டம்பர் 27 அன்று, டெல்லியில் உள்ள பிரஸ் கிளப்பில் நடந்த கட்சியின் “செய்தியாளர் சந்திப்பு” நிகழ்ச்சியில் ராகுல் ஆச்சரியமாகவும் வியத்தகுமாகவும் நுழைந்தார்.
அப்போதைய பிரதமர் மன்மோகன் சிங் மற்றும் அவரது அமைச்சரவை சகாக்களுக்கு பெரும் சங்கடமாக இருக்கும் வகையில், ராகுல் காங்கிரஸ் அரசாங்கத்தை பகிரங்கமாக சாடினார், இந்த அவசரச் சட்டம் “முழுமையான முட்டாள்தனம்” என்றும், “கிழித்து தூக்கி எறியப்பட வேண்டும்” என்றும் கூறினார்.

பத்திரிகையாளர் சந்திப்பில் பேசிய ராகுல், “உள்நாட்டில் என்ன நடக்கிறது என்பதை நான் உங்களுக்கு சொல்கிறேன் – அரசியல் கருத்தில் கொண்டு இதை [ஒரு அவசர சட்டம் கொண்டு வர வேண்டும்]. எல்லோரும் இதை செய்கிறார்கள். காங்கிரஸ் கட்சி இதை செய்கிறது, பாஜக இதை செய்கிறது, ஜனதா தளம் செய்கிறது, சமாஜ்வாதி இதை செய்கிறது, எல்லோரும் இதைத்தான் செய்கிறார்கள்.
இந்த முட்டாள்தனத்தை நிறுத்த ஒரு நேரம் உள்ளது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார், “இந்த நாட்டில் ஊழலுக்கு எதிராக நாம் உண்மையில் போராட விரும்பினால், அரசியல் கட்சிகள், என்னுடைய மற்றும் பிற கட்சிகள் இந்த வகையான சமரசங்களை நிறுத்த வேண்டிய நேரம் இது என்று நான் உணர்கிறேன்.

அது நாமாக இருந்தாலும் சரி, காங்கிரஸ் கட்சியாக இருந்தாலும் சரி, பாஜகவாக இருந்தாலும் சரி, இந்த சிறு சிறு சமரசங்களை நாம் தொடர்ந்து செய்து கொள்ள முடியாது… காங்கிரஸ் கட்சி என்ன செய்கிறது என்பதில் எனக்கு ஆர்வம் உள்ளது.
எங்கள் அரசாங்கம் என்ன செய்கிறது என்பதில் எனக்கு ஆர்வம் உண்டு, தனிப்பட்ட முறையில் என்ன உணர்கிறேன் இந்த அரசாணையைப் பொருத்தவரையில் எங்கள் அரசாங்கம் செய்தது தவறு” என்று ராகுல் மேலும் கூறினார்.

காங்கிரஸ் வட்டாரங்கள் அந்த நேரத்தில் தி இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ்ஸிடம், ராகுல் காங்கிரஸ் அரசாங்கத்தின் “கவனிக்கப்படும் குறைபாடுகள் மற்றும் கமிஷன்களில்” இருந்து தன்னை விலக்கிக் கொள்ள முயற்சிக்கிறார் என்று கூறினார்.
அது, 2014 தேர்தலுக்கு இன்னும் ஒரு வருடமே உள்ள நிலையில், 2ஜி ஊழல், அகஸ்டா வெஸ்ட்லேண்ட் ஊழல் போன்ற பல்வேறு ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளுடன் அரசு போராடி வந்த காலம்.

அப்போதைய பிரதமர் மன்மோகன் சிங் அமெரிக்காவிற்கு அதிகாரப்பூர்வ விஜயம் மேற்கொண்டிருந்த நேரத்தில் நடந்த இந்தச் சம்பவம், பிரதமரின் அதிகாரத்துக்குக் கிடைத்த அடியாகவும், அரசாங்கமும் கட்சியும் வெவ்வேறு திசைகளில் இழுத்துச் செல்வதற்கான அறிகுறியாகவும் பார்க்கப்பட்டது.
இந்த சம்பவம் நடந்த சிறிது நேரத்திலேயே பிரதமருக்கு ராகுல் ஒரு கடிதம் அனுப்பியதாகவும் கூறப்படுகிறது, தனது கருத்துக்கள் “உத்வேகத்தின் பேரில் செய்யப்பட்டவை” என்று கூறினார்.

பாஜக தலைவர்கள் எல் கே அத்வானி, சுஷ்மா ஸ்வராஜ், அருண் ஜெட்லி ஆகியோர் குடியரசுத் தலைவர் பிரணாப் முகர்ஜியை சந்தித்து இந்த அவசரச் சட்டத்தை திரும்பப் பெறக் கோரி மனு அளித்த ஒரு நாள் கழித்து ராகுலின் கோபம் வந்தது. அப்போது சட்ட அமைச்சர், உள்துறை அமைச்சர் மற்றும் நாடாளுமன்ற விவகாரத்துறை அமைச்சர் ஆகியோரை வரவழைத்த குடியரசுத் தலைவர், இந்த அவசரச் சட்டத்தை உச்ச நீதிமன்றம் ரத்து செய்தால் என்ன செய்யப் போகிறது என்று கேட்டிருந்தார்.

அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் இருந்து திரும்பி வந்து, அமைச்சரவை மறுபரிசீலனை செய்து அதை திரும்பப் பெற வேண்டும் என்று முடிவு செய்ததாக கூறப்படுகிறது. சுவாரஸ்யமாக, குடியரசுத் தலைவர் அவசரச் சட்டம் குறித்த தனது ஆதங்கத்தை வெளிப்படுத்திய சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு, வாஷிங்டனில் இருந்த பிரதமருக்கு ராகுல் ஒரு கடிதம் அனுப்பினார்.
ஆனால், அவர் மன்மோகன் சிங்கின் பதிலுக்காக காத்திருக்காமல் தனது அதிரடியான செய்தியாளர் சந்திப்பை முன்னெடுத்துச் சென்றதாக கூறப்படுகிறது. ஒபாமாவுடனான சந்திப்பிற்கு சற்று முன்பு மன்மோகன் சிங் வெளியிட்ட அறிக்கையில், “மக்கள் பிரதிநிதித்துவச் சட்டம் தொடர்பான அமைச்சரவையால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட அவசரச் சட்டம் பொது விவாதத்திற்கு உட்பட்டது.

இந்த விவகாரம் தொடர்பாக காங்கிரஸ் துணைத் தலைவரும் எனக்கு கடிதம் எழுதியுள்ளார். அமைச்சரவையில் உரிய ஆலோசனைக்குப் பிறகு நான் நாடு திரும்பியதும் எழுப்பப்பட்ட பிரச்சினைகள் பரிசீலிக்கப்படும்.
அக்டோபர் 2 ஆம் தேதி, ராகுலின் சீற்றத்திற்கு சில நாட்களுக்குப் பிறகு, மன்மோகன் சிங் காங்கிரஸ் முக்கிய குழுவின் கூட்டத்திற்கு முன்பு காங்கிரஸ் முக்கிய தலைவர்களை சந்தித்தார், அங்கு அரசாங்கம் அவசரச் சட்டத்தை திரும்பப் பெறுவது நல்லது என்று முடிவு செய்யப்பட்டது. மறுநாள் அரசாணை திரும்பப் பெறப்பட்டது.

தமிழ் இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸின் அனைத்து செய்திகளையும் உடனுக்குடன் டெலிகிராம் ஆப்பில் பெற https://t.me/ietamil

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.