செவ்வாய் கிரகத்தில் தண்ணீர் உள்ளது! புதிய ஆதாரத்தை வெளியிட்டது நாசா…

லண்டன்: செவ்வாய் கிரகத்தில் திரவ நீர் இருப்பது உறுதியாகி உள்ளது என அமெரிக்க விண்வெளி ஆய்வு நிறுவனமான நாசா புதிய ஆதாரத்தை வெளியிட்டுள்ளது.   இதுதொடர்பாக,  நேச்சர் ஆஸ்ட்ரோனமி இதழில் வெளியிடப்பட்ட முடிவுகளில்,  செவ்வாய் கிரகத்தின் தென் துருவத்திற்கு அடியில் திரவ நீர் இருப்பதாக ரேடார் அல்லாத தரவுகளைப் பயன்படுத்தி முதல் சுயாதீன ஆதாரத்தை வழங்கியுள்ளது.

செவ்வாய் கிரகத்தை ஆய்வு செய்வதில் அமெரிக்கா, இந்தியா  உள்பட பல நாடுகள் ஆர்வம் காட்டி வருகின்றன. செவ்வாயில் தண்ணீர் இருக்கிறதா என்ற கேள்விக்கு விடை காண்பதற்கு விஞ்ஞானிகள் தொடர்ந்து ஆராய்ச்சியில் ஈடுபட்டு வருகிறார்கள். இந்திய விண்வெளி ஆய்வு நிறுவனமான இஸ்ரோ கடந்த 2013 நவம்பர் 5 அன்று வெற்றிகரமாக  மங்கள்யான் விண்கலத்தை செவ்வாய்க்கு அனுப்பியது. அந்த விண்கலம் 2014ம் அண்டு செப்டம்பர் 24 அன்று செவ்வாய்க் கோளின் சுற்றுப்பாதையில் வெற்றிகரமாக இணைந்தது. இதன்மூலம் செவ்வாய் கிரகத்தில் தண்ணீர் இருப்பதற்கான ஆதாரங்கள் இருப்பதாக இந்திய விஞ்ஞானிகள் கூறினர். இந்த விண்கலம் 8 ஆண்டுகளுக்கு பிறகு கடந்த வாரம்தான் செயலிழந்ததாத விஞ்ஞானிகள் தெரிவித்தனர்.

இந்த நிலையில், செவ்வாய் கிரகத்தில் தென் துருவத்தில் திரவ நீர் இருப்பதற்கான ஆதாரங்களை சர்வதேச ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு கண்டறிந்து இருக்கிறது.

ஏற்கனவே நாசா கடந்த 2018-ம் ஆண்டு, மார்ஸ் எக்ஸ்பிரஸ் என்ற ஆர்பிட்டர், செவ்வாய் கிரகத்தின் தென்துருவத்தில் பனிக்கட்டியின் (மூடுபனி) மேற்பரப்பு தாழ்வதையும், உயர்வதையும் கண்டறிந்து, அதன் அடியில் திரவ வடிவில் தண்ணீர் இருக்கலாம் என கூறியது. ஆனால், அதை முழுமையாக நம்ப மறுத்துவந்த நிலையில், அதைத்தொடர்ந்து,  மார்ஸ் எக்ஸ்பிரஸ் ஆர்பிட்டர் கண்டுபிடித்த தகவலைத் தொடர்ந்து,  மூடுபனியின் கீழே உலந்த பொருள் இருக்கலாம் என கருதுவதாக தெரிவித்தனர்.

இதைத்தொடர்ந்து பல்வேறு ஆய்வுகள் நடைபெற்று வரும் நிலையில்,  இங்கிலாந்து நாட்டின் கேம்பிரிட்ஜ் பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்கள் தலைமையிலான சர்வதேச விஞ்ஞானிகள் குழு செவ்வாயில் அல்டிமிஸ் ஸ்காபிலி என்றறியப்படுகிற பனிப்படலத்தால் மூடப்பட்ட பகுதியை வேறு தொழில்நுட்பத்தை பயன்படுத்தி ஆய்வு செய்தனர்.

இந்த ஆய்வு முடிவுகள்  நேச்சர் ஆஸ்ட்ரோனமி இதழில் வெளியிடப்பட்டு உள்ளது. அதில், செவ்வாய் கிரகத்தில் திரவ வடிவிலான தண்ணீர் இருப்பதற்கு சாத்தியம் உண்டு என்று கண்டறிந்தனர். “புதிய நிலப்பரப்பு சான்றுகள், எங்களது கம்ப்யூட்டர் மாதிரி முடிவுகள், ரேடார் தரவுகள் ஆகியவை, இப்போது செவ்வாய் கிரகத்தில் குறைந்தபட்சம் ஒரு பகுதியான திரவ நீர் இருப்பதற்கான ஆதாரமாக அமைகின்றன” என்று கேம்பிரிட்ஜ் பல்கலைக்கழக பேராசிரியர் நீல் அர்னால்டு தெரிவித்துள்ளார்.

அதுபோல இந்தி ஆராய்ச்சியில் ஈடுபட்டு வந்த ஷெபீல்டு பல்கலைக்கழக பேராசிரியர் பிரான்சிஸ் பட்சர், “இந்த ஆய்வு இன்று செவ்வாய் கிரகத்தில் திரவ நீர் உள்ளது என்பதற்கான சிறந்த குறிப்பை அளிக்கிறது, ஏனென்றால் பூமியில் உள்ள துணை பனிப்பாறை ஏரிகளை தேடும் போது நாம் தேடும் இரண்டு முக்கிய ஆதாரங்கள், இப்போது செவ்வாய் கிரகத்தில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளன”,  மேலும், “திரவ நீர் என்பது வாழ்க்கைக்கு மிகவும் அத்தியாவசியமான பொருளாகும். இருந்தாலும், இதனால் செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிரினங்கள் உண்டு என்று அர்த்தம் கொண்டு விட முடியாது” எனவும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

கேம்பிரிட்ஜ் பல்கலைக்கழகத்தின் தலைமையிலான ஆராய்ச்சியாளர்கள், ஷெஃபீல்ட் பல்கலைக்கழகத்தின் ஈடுபாட்டுடன், அதன் உயரத்தில் நுட்பமான வடிவங்களை அடையாளம் காண பனிக்கட்டியின் மேல் மேற்பரப்பின் வடிவத்தின் விண்கலம் லேசர்-ஆல்டிமீட்டர் அளவீடுகளைப் பயன்படுத்தினர். பனிக்கட்டிக்கு அடியில் உள்ள நீர்நிலைகள் மேற்பரப்பை எவ்வாறு பாதிக்கும் என்பதற்கான கணினி மாதிரி கணிப்புகளுடன் இந்த வடிவங்கள் பொருந்துகின்றன என்பதை அவர்கள் காண்பித்தனர்.

இந்த வானவில் நிற வரைபடம் செவ்வாய் கிரகத்தில் நிலத்தடி நீர் பனியைக் காட்டுகிறது. குளிர் நிறங்கள் மேற்பரப்பிற்கு கீழே ஒரு அடிக்கு (30 சென்டி மீட்டர்) குறைவாக இருக்கும்; சூடான நிறங்கள் இரண்டு அடி (60 சென்டிமீட்டர்) ஆழத்திற்கு மேல் இருக்கும். அவற்றின் முடிவுகள் முந்தைய பனி-ஊடுருவக்கூடிய ரேடார் அளவீடுகளுடன் ஒத்துப்போகின்றன, அவை முதலில் பனியின் அடியில் திரவ நீரின் சாத்தியமான பகுதியைக் காட்ட விளக்கப்பட்டன.

இத்தகைய குளிர்ந்த வெப்பநிலையில் திரவமாக இருக்க, தென் துருவத்தின் அடியில் உள்ள நீர் உண்மையில் உப்புத்தன்மையுடன் இருக்க வேண்டும், இது எந்த நுண்ணுயிர் உயிரினமும் வாழ்வதை கடினமாக்கும் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் குறிப்பிட்டனர். எவ்வாறாயினும், கடந்த காலங்களில் காலநிலை மன்னிக்க முடியாததாக இருந்தபோது அதிக வாழக்கூடிய சூழல்கள் இருந்தன என்பது நம்பிக்கையை அளிக்கிறது என்று அவர்கள் கூறினர்.

பூமியைப் போலவே, செவ்வாய் கிரகமும் இரு துருவங்களிலும் தடிமனான நீர் பனிக்கட்டிகளைக் கொண்டுள்ளது, இது கிரீன்லாந்து பனிக்கட்டிக்கு தோராயமாக ஒருங்கிணைந்த அளவு சமமானதாகும். இருப்பினும், பூமியின் பனிக்கட்டிகளைப் போலல்லாமல், நீர் நிரம்பிய கால்வாய்கள் மற்றும் பெரிய பனிப்பாறை ஏரிகளால் கூட, செவ்வாய் கிரகத்தில் உள்ள துருவ பனிக்கட்டிகள் குளிர்ந்த செவ்வாய் காலநிலை காரணமாக அவற்றின் படுக்கைகள் வரை திடமாக உறைந்திருப்பதாக சமீபத்தில் வரை கருதப்பட்டது.

2018 ஆம் ஆண்டில், ஐரோப்பிய விண்வெளி ஏஜென்சியின் மார்ஸ் எக்ஸ்பிரஸ் செயற்கைக்கோளின் சான்றுகள் இந்த அனுமானத்தை சவால் செய்தன. செயற்கைக்கோளில் MARSIS எனப்படும் பனி ஊடுருவக்கூடிய ரேடார் உள்ளது, இது செவ்வாய் கிரகத்தின் தெற்கு பனிக்கட்டி வழியாக பார்க்க முடியும். ரேடார் சிக்னலை வலுவாக பிரதிபலிக்கும் பனியின் அடிப்பகுதியில் உள்ள ஒரு பகுதியை இது வெளிப்படுத்தியது, இது பனிக்கட்டிக்கு அடியில் உள்ள திரவ நீரின் பகுதி என விளக்கப்பட்டது.

இருப்பினும், அடுத்தடுத்த ஆய்வுகள், செவ்வாய் கிரகத்தில் வேறு இடங்களில் இருக்கும் மற்ற வகை உலர் பொருட்கள், பனிக்கட்டிக்கு அடியில் இருந்தால், இதே போன்ற பிரதிபலிப்பு வடிவங்களை உருவாக்கலாம் என்று பரிந்துரைத்தது.

குளிர்ந்த காலநிலை நிலைமைகளைக் கருத்தில் கொண்டு, பனிக்கட்டிக்கு அடியில் உள்ள திரவ நீருக்கு, இன்றைய செவ்வாய் கிரகத்திற்கு எதிர்பார்க்கப்படும் அளவை விட, கிரகத்திற்குள் இருந்து புவிவெப்ப வெப்பம் போன்ற கூடுதல் வெப்ப மூலங்கள் தேவைப்படும்.

“புதிய நிலப்பரப்பு சான்றுகள், எங்கள் கணினி மாதிரி முடிவுகள் மற்றும் ரேடார் தரவு ஆகியவற்றின் கலவையானது இன்று செவ்வாய் கிரகத்தில் குறைந்தபட்சம் ஒரு பகுதியாவது சப்-கிளேசியல் திரவ நீர் இருப்பதற்கான வாய்ப்புகள் அதிகம், மேலும் செவ்வாய் கிரகம் புவிவெப்ப ரீதியாக சுறுசுறுப்பாக இருக்க வேண்டும். பனிக்கட்டி திரவத்தின் அடியில் தண்ணீர்” என்று ஆராய்ச்சிக்கு தலைமை தாங்கிய கேம்பிரிட்ஜின் ஸ்காட் போலார் ரிசர்ச் இன்ஸ்டிட்யூட்டைச் சேர்ந்த பேராசிரியர் நீல் அர்னால்ட் கூறினார்.

பூமியில், சப்-பனிப்பாறை ஏரிகள் மேலுள்ள பனிக்கட்டியின் வடிவத்தை பாதிக்கின்றன – அதன் மேற்பரப்பு நிலப்பரப்பு. சப்-பனிப்பாறை ஏரிகளில் உள்ள நீர் பனிக்கட்டிக்கும் அதன் படுக்கைக்கும் இடையே உள்ள உராய்வைக் குறைத்து, புவியீர்ப்பு விசையின் கீழ் பனி ஓட்டத்தின் வேகத்தை பாதிக்கிறது என தெரிவிக்கப்பட்டு உள்ளது. இந்த ஆராய்ச்சி தொடர்பான கூடுதல் விவரங்கள் ‘நேச்சர் ஆஸ்ட்ரனாமி’ பத்திரிகையில் வெளியாகி உள்ளன.

“திரவ நீர் வாழ்க்கைக்கு இன்றியமையாத பொருளாகும், இருப்பினும் செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிர்கள் இருப்பதாக அர்த்தமில்லை” என்று மற்றொரு விஞ்ஞானி புட்சர் கூறியுள்ளர்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.