நிலையான வளர்ச்சிக்கு அச்சுறுத்தல் விடுக்கும் பொருளாதார பயங்கரவாதம்: COP27 இல் ஈரான்

‘பொருளாதார பயங்கரவாதம்’ நிலையான வளர்ச்சிக்கு அச்சுறுத்தலாக உள்ளது என்று ஈரானிய துணை அதிபர் செவ்வாயன்று (நவம்பர் 15) ஷர்ம் எல்-ஷேக்கில் COP 27 இல் ஆற்றிய உரையின் போது கூறினார். ஈரான் மீது விதிக்கப்பட்டுள்ள சர்வதேசத் தடைகள் பற்றிக் குறிப்பிடுகையில், பசுமையான பொருளாதாரத்தை நோக்கிய பயணத்தை துரிதப்படுத்தக்கூடிய புதிய தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் வளங்களை அணுகுவதற்கு தடையாக இருப்பதாக அலி சலாஜெகே கூறினார்.

ஈரான் மீது விதிக்கப்பட்டுள்ள சர்வதேச தடைகள் பற்றி குறிப்பிட்ட ஈரானிய துணை அதிபர், பசுமையான பொருளாதாரத்தை நோக்கிய பயணத்தை விரைவுபடுத்தக்கூடிய புதிய தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் வளங்களை நாடு அணுகுவதற்கு இந்தத் தடைகள் முட்டுக்கட்டையாக இருப்பதாக அலி சலாஜெகே கூறினார்.

மேலும் படிக்க | காட்டாய மதமாற்றம் ஒரு தேசிய பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தல்: உச்சநீதிமன்றம்

“இத்தகைய நடவடிக்கைகள் நிதி ஆதாரங்கள், புதிய தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் காற்றின் தரத்தை மேம்படுத்துவதற்குத் தேவையான தேசிய நடவடிக்கைகளைத் தணித்தல் மற்றும் தழுவல் ஆகியவற்றில் திறம்பட எடுக்கத் தேவையான அத்தியாவசிய வழிகளை மாற்றுவதற்கான அணுகலைத் தீவிரமாகக் கட்டுப்படுத்துகின்றன” என்று அவர் கூறினார்.

எகிப்தில் இந்த ஆண்டு COP27 காலநிலை உச்சிமாநாடு அதன் இறுதி வாரத்தில் உள்ளது, கிட்டத்தட்ட 200 நாடுகள் கிரக வெப்பமயமாதல் உமிழ்வைக் குறைப்பதற்கும், காலநிலை தாக்கங்களால் நாசமடைந்து வரும் நாடுகளுக்கு நிதியுதவியை அதிகரிப்பதற்கும் உலகைத் திசைதிருப்ப ஒரு ஒப்பந்தத்தில் ஈடுபட உள்ளன.

இந்தோனேசிய தலைநகர் பாலியில் இன்று (நவம்பர் 15, 2022) வருடாந்திர ஜி 20 உச்சி மாநாடு தொடங்கியது, உலகத் தலைவர்கள் அடுத்த இரண்டு நாட்களில் ரஷ்யா-உக்ரைன் போர் மற்றும் கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் உண்டாகியுள்ள சவால்கள் குறித்து விவாதிக்க உள்ளனர். பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஜி-20 மாநாட்டின் முதல் அமர்வில் “உணவு மற்றும் எரிசக்தி பாதுகாப்பு” என்ற தலைப்பில் உரையாற்றினார்.

மேலும் படிக்க | Gujarat Bridge Collapse : பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு ஆறுதல் கூறிய பிரதமர்… பாலத்தையும் பார்வையிட்டார்!

மேலும் உக்ரைனில் போர்நிறுத்தம் மற்றும் இராஜதந்திர பாதைக்கு திரும்புவதற்கான வழியை நாம் கண்டுபிடிக்க வேண்டும் என்று கூறினார். கோவிட் தொற்றுக்கு பிந்தைய காலத்தில் பல விதமான சவால்கள் எழுந்துள்ள நிலையில், அதற்கு ஏற்ற வகையில் புதிய உத்திகளை ஒருவாக்கும் பொறுப்பு நமது தோள்களில் உள்ளது என்றும் அவர் உலகளாவிய தலைவர்களிடம் கூறினார்.

உலகில் பாதுகாப்பு, அமைதி, நல்லிணக்கத்தை உறுதி செய்வதற்கான உறுதியான நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்வதே “இன்றைய தேவை” என்றும் உலக தலைவர்களிடம் பிரதமர் மோடி கூறினார்.  ஜி20 மாநாட்டில் பதவியேற்ற பிறகு பிரதமர் நரேந்திர மோடி செவ்வாய்க்கிழமை இங்கிலாந்து பிரதமர் ரிஷி சுனக்கை சந்தித்தார். இரு தலைவர்களுக்கும் இடையே நடைபெறும் முதல் நேருக்கு நேர் சந்திப்பு இதுவாகும்.

மேலும் படிக்க | World Population: உலக மக்கள்தொகை இன்று 800 கோடியை எட்டியது!

சார்பில்லாத சமரசமில்லாத செய்திகள் உங்கள் உள்ளங்கைகளில்! 

உடனுக்குடன் செய்திகளைத் தெரிந்து கொள்ளவும், உங்கள் கருத்துகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளவும் சமூக வலைத்தளங்களில் எங்களைப் பின்தொடருங்கள்.

முகநூலில் @ZEETamilNews, ட்விட்டரில் @ZeeTamilNews மற்றும் டெலிக்ராமில்https://t.me/ZeeTamilNews என்ற பக்கத்தை லைக் செய்யவும்.

கல்வி, பொழுதுபோக்கு, அரசியல், விளையாட்டு, சுகாதாரம், வாழ்க்கை முறை, சமூக, வேலைவாய்ப்பு என அனைத்து வகையான செய்திகளையும் தமிழில் பெற இப்போது ஜீ தமிழ் நியூஸ் செயலியைப் பதிவிறக்குங்கள்!!

Android Link: https://bit.ly/3AIMb22

Apple Link: https://apple.co/3yEataJ

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.