ஆஸ்கார் விருது 2023 தேர்வுபட்டியலில் இடம் பெற்றுள்ள இந்திய திரைப்படங்கள் எவை?

95th Academy Awards: இன்று (ஜனவரி 24) 95வது விருது சீசனுக்கான முக்கிய பிரிவுகளில் ஆஸ்கார் விருதுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டவர்களின் அதிகாரப்பூர்வ பட்டியல் அகாடமி ஆஃப் மோஷன் பிக்சர் ஆர்ட்ஸ் அண்ட் சயின்சஸ் மூலம் அறிவிக்கப்படவுள்ளது. இந்த நிகழ்ச்சியை ரிஸ் அகமது மற்றும் அலிசன் வில்லியம்ஸ் ஆகியோர் தொகுத்து வழங்குவார்கள். இந்தியாவுக்கு இது ஒரு உற்சாகமான தருணம். ஏனென்றால், ஒன்றல்ல, இரண்டல்ல, இந்தியாவிலிருந்து ஆஸ்கார் விருதுக்கு நான்கு படங்கள் இடம் பெற்றுள்ளது என்பது தான் சிறப்பு.

ஆஸ்கார் விருதுகள் 2023 பரிந்துரைகளுக்கான இறுதி நாமினேஷன் பட்டியலுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட நான்கு இந்தியப் படங்களைப் பற்றி இங்கே காண்போம்.

1. ஆர்.ஆர்.ஆர். 

பான்-இந்தியா ஹிட் படமான எஸ்எஸ் ராஜமௌலி இயக்கி ஆர்.ஆர்.ஆர். (RRR) படத்தில் இடம் பெற்றிருந்த “நாட்டு நாட்டு” பாடம் சிறந்த பாடலுக்கான கோல்டன் குளோப் விருதை வென்றது. ஆஸ்கார் விருதுக்கு பரிந்துரைக்கப்படும் இறுதி பட்டியலில் ஆர்.ஆர்.ஆர். (RRR) படம் சேர்க்கப்படுவதற்கு அதிக வாய்ப்புக்கள் உள்ளது. அதுமட்டுமில்லாமல் ஜோசப் கோசின்ஸ்கியின் டாப் கன்: மேவரிக் மற்றும் லிஃப்ட் மீ அப், ரியான் கூக்லரின் பிளாக் பாந்தர்: வகாண்டா ஃபாரெவர் ஆகிய படங்களில் இடம் பெற்றுள்ள பாடல்களுக்கு போட்டியாக “நாட்டு நாட்டு” பாடல் இடம்பெறும். உலகளவில் ஆர்.ஆர்.ஆர் படம் ரூ.1100 கோடிக்கு மேல் வசூலித்து சாதனை படைத்தது.

2. செல்லோ ஷோ

சௌராஷ்டிரா கிராமத்தில் உள்ள ஒரு சிறுவன் மற்றும் திரைப்படங்கள் மீதான அவனது காதலை மையமாக வைத்து குஜராத்தி மொழியில் எடுக்கப்பட்ட செல்லோ ஷோ (The Last show) படத்திற்கு நடிப்பு, ஒளிப்பதிவு மற்றும் இயக்கம் ஆகியவற்றிற்காக இந்த படம் இறுதிபட்டியலில் இடம் பெறலாம். இந்த படத்தை பான் நளின் இயக்கியுள்ளார். சித்தார்த் ராய் கபூர் மற்றும் தீர் மோமாயா ஆகியோரால் தயாரிக்கப்பட்ட இப்படம் சர்வதேச திரைப்படங்களின் பட்டியலில் இடம்பெற்றுள்ளது. அர்ஜென்டினா, 1985, டிசிஷன் டு லீவ், ஆல் க்வைட் ஆன் தி வெஸ்டர்ன் ஃப்ரண்ட், க்ளோஸ் மற்றும் தி ப்ளூ கஃப்டான் உள்ளிட்ட பிரிவில் உள்ள மற்ற 14 படங்களுடன் இந்தியாவின் செல்லோ ஷோ போட்டியிட உள்ளது.

3. ஆல் தட் ப்ரீத்ஸ்

சிறந்த ஆவணப்படத்திற்கான அகாடமி விருதுக்கான இறுதிப் போட்டியில் ஷௌனக் சென்னின் “ஆல் தட் ப்ரீத்ஸ்” (All that Breathes) என்ற ஆவணப்படம் அகாடமி விருதுகளுக்கான பரிந்துரைக்கப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. மாகும். இது நதீம் மற்றும் சவுத் என்ற இரு சகோதரர்களின் வாழ்க்கையை மையமாகக் கொண்டது,. அவர்கள் டெல்லியில் உள்ள ஒரு தற்காலிக மருத்துவமனையில் பறவைகளைப் பராமரிப்பதில் தங்கள் நேரத்தை செலவிடுகிறார்கள். ஹிடன் லெட்டர்ஸ், சில்ட்ரன் ஆஃப் தி மிஸ்ட், மற்றும் ஃபயர் ஆஃப் லவ் போன்ற ஆவணப்படங்களின் போட்டியை இந்தப் படம் எதிர்கொள்ளும்.

4. தி எலிஃபண்ட் விஸ்பரர்ஸ்

தி எலிஃபண்ட் விஸ்பரர்ஸ் (The Elephant Whisperers) என்பது கார்த்திகி கோன்சால்வ்ஸ் இயக்கிய ஒரு ஆவணப்படமாகும். கைவிடப்பட்ட இரண்டு யானைகளும், அந்த யானையை பாதுகாக்கும் காவலர்களும் இடையே எவ்வாறு பிரிக்க முடியாத ஒரு பிணைப்பை உருவாக்குகிறது என்பதை இப்படம் காட்டுகிறது. காலத்தின் குனீத் மோங்கா, ஆஸ்கார் விருது பெற்றவர், ஆவணப்படத்தை தயாரித்தார்.

ஆஸ்கார் விருதுக்கான இறுதி பரிந்துரைகளை எங்கே பார்க்கலாம்?
ஆஸ்கார் பரிந்துரைகள் அறிவிப்பு YouTube, Oscar.com, Oscars.org மற்றும் பிற அகாடமி சமூக ஊடக தளங்களில் நேரடியாக ஒளிபரப்பப்படும்.

2023 ஆஸ்கார் விருதுகள் பட்டியல் எந்த நேரத்தில் வெளியிடப்படும்?
Eastern Time நிலவரப்படி காலை 8:30 மணிக்கு ஜனவரி 24 அன்று அகாடமி விருதுகளுக்கான இறுதி பட்டியல் பரிந்துரைக்கப்படும்.

ஆஸ்கார் 2023 விழா எப்போது நடைபெறும்?
95வது ஆஸ்கார் விருது லாஸ் ஏஞ்சல்ஸில் உள்ள ஓவேஷன் ஹாலிவுட்டில் உள்ள டால்பி தியேட்டரில் மார்ச் 12 ஆம் தேதி நடைபெறவுள்ளது.

 

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.