பயங்கரவாதத்தை நாங்கள் விதைத்தோம்; பாகிஸ்தான் அமைச்சர் ஒப்புதல்.!

கடந்த ஆகஸ்ட் மாதம் ஆப்கானிஸ்தானில் கொல்லப்பட்ட டிடிபி கமாண்டர் உமர் காலித் குராசானிக்கு பழிவாங்கும் நடவடிக்கையின் ஒரு பகுதியாகம், பாகிஸ்தானின் வடமேற்கு பெஷாவர் நகரில் உள்ள உயர் பாதுகாப்பு மண்டலத்தில் நேற்று முன் தின பிரார்த்தனையின் போது வழிபாட்டாளர்கள் நிரம்பியிருந்த மசூதிக்குள் தற்கொலைப்படை தாக்குதல் நடத்தப்பட்டது.

மதியம் 1.40 மணியளவில் போலிஸ் லைன்ஸ் பகுதியில் உள்ள மசூதிக்குள் காவல்துறை, ராணுவம் மற்றும் வெடிகுண்டு செயலிழக்கும் படையினர் உட்பட 400க்கும் மேற்பட்ட காவல்துறையைச் சேர்ந்த வழிபாட்டாளர்கள் சுஹ்ர் (பிற்பகல்) தொழுகையை நடத்திக் கொண்டிருந்த போது, சக்திவாய்ந்த குண்டுவெடிப்பு ஏற்பட்டது. முன் வரிசையில் இருந்த தற்கொலை குண்டுதாரி தன்னைத்தானே வெடிக்கச் செய்து கொண்டதால், பக்தர்கள் மீது கூரை இடிந்து விழுந்ததாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

தற்கொலைப்படை தாக்குதலில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை100 ஆக உயர்ந்துள்ளது. மேலும் 221 பேர் பலத்த காயம் அடைந்தனர். இது குறித்து தலைநகர் நகர காவல்துறை அதிகாரி (சிசிபிஓ) பெஷாவர் முகமது அய்ஜாஸ் கான் ஜியோ கூறும்போது, குண்டுவெடிப்பு தற்கொலைத் தாக்குதலாகத் தோன்றியதாகவும், கைபர் பக்துன்க்வா மாகாணத்தின் தலைநகரான பெஷாவரில் உள்ள இடத்தில் குண்டுதாரியின் தலை மீட்கப்பட்டதாகவும் தெரிவித்தார். இந்த தற்கொலைத் தாக்குதலுக்கு பாகிஸ்தான் தலிபான் எனப்படும் தெஹ்ரீக்-இ-தலிபான் பாகிஸ்தான் (TTP) பொறுப்பேற்றுள்ளது.

2007 ஆம் ஆண்டில் பல பயங்கரவாத அமைப்புகளின் குடைக் குழுவாக அமைக்கப்பட்ட TTP, மத்திய அரசாங்கத்துடனான போர்நிறுத்தத்தை நிறுத்தியது மற்றும் அதன் பயங்கரவாதிகளுக்கு நாடு முழுவதும் தாக்குதல்களை நடத்த உத்தரவிட்டது.

அல்-கொய்தாவுடன் நெருக்கமாக இருப்பதாக நம்பப்படும் இக்குழு, 2009 இல் ராணுவத் தலைமையகம் மீதான தாக்குதல், ராணுவத் தளங்கள் மீதான தாக்குதல்கள் மற்றும் 2008 இல் இஸ்லாமாபாத்தில் உள்ள மேரியட் ஹோட்டல் குண்டுவெடிப்பு உட்பட பாகிஸ்தான் முழுவதும் பல கொடிய தாக்குதல்களுக்கு குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது.

இந்தநிலையில் பாகிஸ்தானில் நாம் தீவிரவாதத்தை விதைத்தோம் என அந்நாட்டு பாதுகாப்பு அமைச்சர் பேசியுள்ளது சலசலப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது. பெஷாவர் மசூதியில் நடந்த தற்கொலை குண்டுவெடிப்பு தொடர்பாக பேசிய பாகிஸ்தான் பாதுகாப்பு அமைச்சர் கவாஜா ஆசிப், ‘‘பயங்கரவாதத்தை பாகிஸ்தான் தனது மண்ணில் விதைத்துள்ளது. இந்தியாவிலோ அல்லது இஸ்ரேலிலோ தொழுகையின் போது வழிபாட்டாளர்கள் கொல்லப்பட்டதில்லை, ஆனால் அது பாகிஸ்தானில் நடந்துள்ளது.

நான் நீண்ட நேரம் பேசமாட்டேன், ஆனால் ஆரம்பத்தில் நாம் பயங்கரவாதத்தை விதைத்தோம் என்பதை சுருக்கமாகச் சொல்கிறேன். பெஷாவர் மசூதி வெடிப்புக்கு யார் பொறுப்புக் கூறுவார்கள். தீவிரவாதம் எந்த மதத்தையும் பிரிவையும் வேறுபடுத்துவதில்லை. விலைமதிப்பற்ற உயிர்களைப் பறிக்க மதத்தின் பெயரால் பயங்கரவாதம் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

புதுச்சேரி – உரிமை குரல் ஓட்டுநர் தொழிற்சங்கத்தின் முதல் கூட்டம்

ரஷ்யா ஆப்கானிஸ்தானை ஆக்கிரமித்தபோது, பாகிஸ்தான் தனது சேவைகளை அமெரிக்காவிற்கு வாடகைக்கு வழங்கியது. அமெரிக்காவுடன் செய்து கொண்ட ஒப்பந்தம் எட்டு முதல் ஒன்பது ஆண்டுகள் நீடித்தது, அதன் பிறகு அமெரிக்கா, ரஷ்யா தோற்கடிக்கப்பட்டதைக் கொண்டாடி மீண்டும் வாஷிங்டனுக்குச் சென்றது. அடுத்த 10 ஆண்டுகளுக்கு பின்விளைவுகளை சமாளிக்க பாகிஸ்தான் விடப்பட்டது.

ஆஸ்திரேலியாவில் இந்து கோவில்கள் மீது தாக்குதல்: இந்திய தூதரகம் கண்டனம்!

அந்த 10 வருடங்கள் கடந்தவுடன், 9/11 நடந்தது. அங்கிருந்து ஒரு அச்சுறுத்தல் கிடைத்தது, நாம் மற்றொரு போரில் ஈடுபட்டோம்’’ என அவர் கூறியுள்ளார். பாகிஸ்தான் பயங்கரவாதத்தை வளர்க்கிறது என இந்தியா உள்பட உலக நாடுகள் குற்றம்சாட்டி வந்தநிலையில், பாகிஸ்தான் பாதுகாப்பு அமைச்சரே ஒத்துக்கொண்டது பரபரப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.