மேகாலயா சட்டப்பேரவையில் ஆளுநர் இந்தியில் உரையாற்றியதற்கு மக்கள் குரல் கட்சி (VPP) எம்.எல்.ஏ எதிர்ப்பு

ஷில்லாங்: ஆங்கிலத்தை அலுவல் மொழியாக கொண்ட மேகாலயா சட்டப்பேரவையில் ஆளுநர் இந்தியில் உரை; விபிபி கட்சி எம்.எல்.ஏ அர்டெண்ட் மில்லர் எதிர்ப்பு தெரிவித்துள்ளனர். மேகாலயா இந்தி பேசும் மாநிலம் அல்ல, அசாம் மொழி எங்கள் மீது திணிக்கப்படும் போதுதான், மக்களும், தலைவர்களும் முடிவு செய்து தனி மாநிலம் கண்டோம், எங்களுக்கு புரியும் மொழியில் ஆளுநர் பேச வேண்டும் என ஆளுநரின் உரைக்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து விபிபி எம்.எல்.ஏ.க்கள் வெளிநடப்பு செய்தனர்.

மேகாலயா சட்டப் பேரவையில் திங்கள்கிழமை பெரும் அமளி ஏற்பட்டது. சபையில் ஆளுநர் ஃபகு சவுகான் இந்தியில் உரை நிகழ்த்தியபோது, ​​எதிர்க்கட்சியான மக்கள் கட்சியின் (விபிபி) எம்எல்ஏக்கள் எதிர்ப்புத் தெரிவித்தனர். இதனையடுத்து அமளியை ஏற்படுத்திய விபிபி எம்எல்ஏக்கள் அவையில் இருந்து வெளிநடப்பு செய்தனர்.

சட்டசபை சபாநாயகர் தாமஸ் ஏ.சங்மா மற்றும் முதல்வர் கொன்ராட் சங்மா ஆகியோர் தலையிட்டு ஆளுநருக்கு ஆங்கிலம் படிப்பது கடினம் என்று விளக்கிய போதிலும் VPP எம்.எல்.ஏ. அர்டென்ட் பசைவமொய்த் மற்றும் மூன்று கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் வெளிநடப்பு செய்தனர். மேகாலயா சட்டப் பேரவையின் அலுவல் மொழி ஆங்கிலம் எனவே ஆளுநரும் ஆங்கிலத்தில் உரை நிகழ்த்த வேண்டும் என்று எதிர்க்கட்சி சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் தெரிவித்தனர்.

இது குறித்து VPP தலைவர் கூறியதாவது:
இந்தி பேசும் ஆளுநர்கள் எங்களிடம் அனுப்பப்படுகிறார்கள், அவர்கள் பேசுவதை எங்களால் புரிந்துகொள்ள முடியவில்லை, எனவே நாங்கள் அவையில் இருந்து வெளிநடப்பு செய்கிறோம் என்று ஆளுநரின் உரைக்கு விபிபி தீவிர பசைவமொய்த் எதிர்ப்பு தெரிவித்தார். சபையில் இருந்து வெளியேறிய அவர், ‘இந்த நடவடிக்கையில் நாங்கள் பங்கேற்க விரும்பவில்லை, அவமானமாக உணராதவர்கள் சபையில் அமரலாம்’ என்றார்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.