ராகுல் காந்தி எம்பி பதவி நீக்கம்; அடுத்து அவர் என்ன செய்வார்.?

ராகுல் காந்தி தகுதி நீக்கம்

மோடி குறித்து அவதூறாக பேசியதாக குஜராத் நீதிமன்றத்தில் 2019 அவதூறு வழக்கில் தண்டனை விதிக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து
காங்கிரஸ்
தலைவர் ராகுல் காந்தி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் அந்தஸ்தில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்யப்படுவதாக மக்களவை செயலகம் இன்று அறிவித்தது.

சூரத் நீதிமன்ற உத்தரவின் அடிப்படையில், லோக்சபா செயலகம், ராகுல் காந்தியை தகுதி நீக்கம் செய்து, அவரது தொகுதி காலியாக உள்ளதாக அறிவித்தது. அந்த இடத்திற்கான சிறப்புத் தேர்தலை எப்போது வேண்டுமானாலும் தேர்தல் ஆணையம் அறிவிக்கலாம். மத்திய டெல்லியில் உள்ள தனது அரசு பங்களாவை காலி செய்யும்படி காந்தியையும் கேட்கலாம்.

சட்டவல்லுநர்கள் கூறுவது என்ன.?

கேரளாவின் வயநாட்டைச் சேர்ந்த எம்.பி ராகுல் காந்திக்கு 2 ஆண்டுகள் சிறை தண்டனை விதிக்கப்பட்டதால், சட்டவிதிகளின் படி அவர் “தானாக” தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டார் என்று சில சட்ட வல்லுநர்கள் கூறியிருந்தாலும், மற்றவர்கள் அவர் தண்டனையை ரத்து செய்ய முடிந்தால், மக்களவை செயலகத்தின் இந்த நடவடிக்கையைத் தடுக்கலாம் என்று கூறியுள்ளனர்.

காந்திக்கு ஜாமீன் வழங்கப்பட்டு, தீர்ப்பை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்ய அவரது தண்டனை 30 நாட்களுக்கு இடைநிறுத்தப்பட்டாலும், நீதிமன்றத்தின் உத்தரவு அவரை சட்டத்தின் கீழ் தானாக நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக தகுதி நீக்கம் செய்யும் அபாயத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்று சில சட்ட வல்லுநர்கள் தெரிவித்துள்ளனர்.

சட்டம்

மக்கள் பிரதிநிதித்துவச் சட்டம், 1951 இன் பிரிவு 8(3) படி, ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் எந்தக் குற்றத்திற்காகவும் குறைந்தபட்சம் இரண்டு ஆண்டுகள் தண்டனை விதிக்கப்பட்டால், அவர் தகுதி நீக்கம் செய்யப்படுவார் என்ற விதி உள்ளது.

காங்கிரஸ் போராட்டம்

இந்த முடிவை எதிர்த்து ராகுல் காந்தி நீதிமன்றத்தை நாட உள்ளதாக காங்கிரஸ் கட்சியினர் தெரிவித்துள்ளனர். தேர்தல் ஆணையத்துடன் கலந்தாலோசித்த பிறகு எம்.பி.க்களை தகுதி நீக்கம் செய்ய ஜனாதிபதியால் மட்டுமே முடியும் என்று கூறியுள்ள காங்கிரஸ் தலைவர்கள், இந்த நடவடிக்கையின் சட்டபூர்வமான தன்மை குறித்து கேள்வி எழுப்பியுள்ளனர்.

காங்கிரஸ் மற்றும் திமுக எம்பிக்கள் போராட்டம்

காங்கிரஸ் VS பாஜக

ஆனால், காங்கிரஸ் கூற்றை பாஜக ஏற்கவில்லை. “சட்டத்தின் செயல்பாட்டின் மூலம், அவர் தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டார், ஆனால் முடிவை சபாநாயகரிடம் தெரிவிக்க வேண்டும். ஆனால் இன்றைய நிலவரப்படி, அவர் தகுதி நீக்கம் செய்யப்படுகிறார்,” என்று குறிப்பிடப்பட்ட வழக்கறிஞரும், பாஜக எம்பியுமான மகேஷ் ஜெத்மலானி தெரிவித்துள்ளார்.

காங்கிரஸ் மற்றும் திமுக எம்பிக்கள் போராட்டம்

முன்னாள் மத்திய சட்ட அமைச்சரும், காங்கிரஸ் கட்சியின் மூத்த வழக்கறிஞருமான கபில் சிபல், இரண்டு ஆண்டு சிறைத்தண்டனையுடன் விதிக்கப்பட்டதால், ராகுல் காந்தியை தானாகவே எம்.பி.யாக தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளார் என்றார்.

“நீதிமன்றம் தண்டனையை மட்டும் நிறுத்தி வைத்தால் மட்டும் போதாது. இடைநீக்கம் அல்லது தண்டனைக்கு தடை விதிக்க வேண்டும். தண்டனைக்கு தடை விதிக்கப்பட்டால் மட்டுமே அவர் (ராகுல் காந்தி) நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக நீடிக்க முடியும். “என்று கபில் சிபல் கூறினார்.

வட இந்தியாவில் நிலநடுக்கம்: நள்ளிரவில் பீதியில் உறைந்த மக்கள்

அடுத்து அவர் என்ன செய்வார்.?

இந்த தீர்ப்பை எந்த உயர் நீதிமன்றமும் ரத்து செய்யாவிட்டால், அடுத்த 8 ஆண்டுகளுக்கு ராகுல் காந்தியும் தேர்தலில் போட்டியிட முடியாது. ராகுல் காந்தியின் குழுவின் கூற்றுப்படி, இந்த தீர்ப்பை உயர் நீதிமன்றத்தில் சவால் செய்ய காங்கிரஸ் தலைவர் திட்டமிட்டுள்ளார். தண்டனையை நிறுத்தி வைக்கக்கோரியும், அந்த உத்தரவை முடக்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கையும் அங்கு ஏற்கப்படாவிட்டால், உச்ச நீதிமன்றத்தை நாட உள்ளதாகவும் தெரிவித்துள்ளனர்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.