வெற்றிகரமாக விண்ணில் சீறிப் பாய்ந்த LVM3 ராக்கெட்..! 36 செயற்கை கோள்களுடன் பயணம்..!

இஸ்ரோ கடந்த பல காலமாகவே சந்திரயான், மங்கள்யான் என்று தொடர்ச்சியாக விண்வெளித்துறையில் பல சாதனைகளைப் படைத்து வருகிறது. பல்வேறு ராக்கெட்களை விண்வெளிக்கு அனுப்பி சாதனை படைத்து வரும் ISRO, இன்று அதாவது மார்ச் 26 அன்று, ஒரே நேரத்தில் 36 ஒன்வெப் (OneWeb) சாட்டிலைட்களை அனுப்பி புதிய மைல்கல்லை எட்டிள்ளது. இஸ்ரோ சரியாக இன்று காலை இங்கிலாந்தைச் சேர்ந்த நெட்வொர்க் அக்சஸ் அசோசியேட்டட் லிமிடெட் (ஒன்வெப்) நிறுவனத்தின் 36 சாட்டிலைட்களை தனது LVM3 ராக்கெட் மூலம் விண்ணுக்குச் செலுத்தியது. இதற்கான கவுன்ட் டவுன் நேற்று காலை தொடங்கிய நிலையில், வெற்றிகரமாக விண்ணில் செலுத்தப்பட்டுள்ளது. ஒட்டுமொத்தமாக இந்தாண்டு மூன்று முறை உட்பட 18 முறை ஒன்வெப் தனது சாட்டிலைட்களை அனுப்பியுள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது.

இன்று ஏவப்பட்ட LVM3 ராக்கெட் 5,805 கிலோ எடையுள்ளது. இந்த சாட்டிலைட்கள் 87.4 டிகிரியில் 450 கிமீ வட்ட சுற்றுப்பாதையில் செலுத்தப்படுகிறது. இதுவரை சந்திரயான் 2 உட்பட தொடர்ந்து ஐந்து முறை LVM3 ஏவுகணையை இஸ்ரோ வெற்றிகரமாகச் செலுத்தியுள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது. GSLVMkIII என்று முன்பு அழைக்கப்பட்ட ராக்கெட் தான் இப்போது LVM3 என்று அழைக்கப்படுகிறது LVM3 43.5 மீட்டர் உயரமும் 643 டன் எடையும் கொண்டது.  ஆந்திரப் பிரதேசத்தில் உள்ள ஸ்ரீஹரிகோட்டாவில் உள்ள இரண்டாவது ஏவுதளத்தில் இருந்து ஏவப்பட்ட இந்த செயற்கைகோள்கள், வெள்ளி கிரகத்தின் மேற்பரப்பில் ஏரிமலை செயல்பாடு குறித்து கண்டறிவதற்காக பயன்படும் என்று விண்வெளி ஆராய்ச்சி மையம் தரப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. 

நியூஸ்பேஸ் இந்தியா லிமிடெட் (என்எஸ்ஐஎல்) உடனான வணிக ஒப்பந்தத்தின் கீழ், யுனைடெட் கிங்டம், நெட்வொர்க் அக்சஸ் அசோசியேட்ஸ் லிமிடெட் (ஒன்வெப் குரூப் நிறுவனம்) 72 செயற்கைக்கோள்களை குறைந்த புவி சுற்றுப்பாதைக்கு அனுப்புவதற்கான இரண்டாவது பணி இதுவாகும். 36 செயற்கைக்கோள்களின் முதல் தொகுப்பு LVM3-M2/OneWeb India-1 மிஷனில் அக்டோபர் 23, 2022 அன்று ஏவப்பட்டது. ISRO மற்றும் NSIL இடையேயான இந்த கூட்டு இந்த ஆண்டு இந்தியா முழுவதும் இணைப்பை வழங்க OneWebக்கு உதவும்.

லடாக் முதல் கன்னியாகுமரி மற்றும் குஜராத் முதல் அருணாச்சலப் பிரதேசம் வரை, ஒன்வெப் நிறுவனங்களுக்கு மட்டுமின்றி, நகரங்கள், கிராமங்கள், முனிசிபாலிட்டிகள் மற்றும் பள்ளிகளுக்கும் பாதுகாப்பான தீர்வுகளை நாடு முழுவதிலும் உள்ள அணுக கடினமாக உள்ள பகுதிகள் உள்ளிட்டவற்றுக்குக் கொண்டு வரும் என்று அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கை ஒன்று கடைசியாக கூறியது. ஆண்டு. இந்தியாவில் இணைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான OneWeb பணிகளுக்கு மிகப்பெரிய முதலீட்டாளரான பாரதி குளோபல் பெரிய அளவில் உதவி வருகிறது.

இது LVM3 இன் ஆறாவது ராகெட் ஆகும், இது முன்னர் ஜியோசின்க்ரோனஸ் சாட்டிலைட் லாஞ்ச் வெஹிக்கிள் MkIII (GSLVMkIII) என அறியப்பட்டது. LVM3 ராக்கெட் சந்திரயான்-2 திட்டம் உட்பட ஐந்து தொடர்ச்சியான வெற்றிகரமான பயணங்களைக் கொண்டிருந்தது. 1999ஆம் ஆண்டு முதல் இந்தியாவால் விண்ணில் செலுத்தப்பட்ட வெளிநாட்டு செயற்கைக்கோள்களின் எண்ணிக்கை தற்போது 422 ஆக உயர்ந்துள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது.

 

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.