பாஸ்போர்ட் தரவரிசை பட்டியலில் 144 -வது இடத்துக்கு சென்ற இந்தியா: வெளிநாடுவாழ் இந்தியர்கள் கவலை..!

பாஸ்போர்ட் இன்டெக்ஸ் அதன் சமீபத்திய புதுப்பிப்பை வெளியிட்டது, இந்தியாவின் மொபிலிட்டி மதிப்பெண்கள் வீழ்ச்சியடைந்துள்ளது அதில் தெரியவந்துள்ளது.

2023 ஆம் ஆண்டிற்கான வருடாந்திர பாஸ்போர்ட் குறியீட்டில், ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு 138 வது இடத்தில் இருந்த இந்தியா புதன்கிழமை ஆறு இடங்கள் சரிந்து 144 வது இடத்திற்கு வந்துள்ளது. இது வெளிநாடுவாழ் இந்தியர்கள் மத்தியில் கவலையை ஏற்படுத்தியுள்ளது.

199 நாடுகளின் பாஸ்போர்ட்டுகளை வரிசைப்படுத்தும் நிதி ஆலோசனை சேவை நிறுவனமான ஆர்டன் கேபிட்டலால் பாஸ்போர்ட் இன்டெக்ஸ் 2023 வெளியிடப்பட்டுள்ளது.

விசா இல்லாத வருகை, வருகைக்கான விசா, ஈவிசா (மூன்று நாட்களுக்குள் பயன்படுத்தினால்) மற்றும் மின்னணு பயண அங்கீகாரம் போன்ற விதிகளின் அடிப்படையில் கணக்கிடப்படும் நாடுகளின் மொபிலிட்டி மதிப்பெண் மூலம் தரவரிசை தீர்மானிக்கப்படுகிறது.

பாஸ்போர்ட் இன்டெக்ஸ் 2023 அறிக்கையின்படி, கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயால் இந்தியாவின் மொபிலிட்டி ஸ்கோர் 2019 -ல் 71 ல் இருந்து 2020 -ல் 47 ஆக குறைந்தது. பயணக் கட்டுப்பாடுகள் படிப்படியாக நீக்கப்பட்டதால் 2022 இல் மதிப்பெண் 73 ஆக உயர்ந்தது, ஆனால் அது 2023 -ல் 70 ஆக குறைந்தது.

இந்தியாவின் மொபிலிட்டி ஸ்கோரின் சரிவு ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் கொள்கையில் மாற்றங்களுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது என்று அந்த அறிக்கை கூறுகிறது.

பாஸ்போர்ட் இன்டெக்ஸ் தனிநபர் தரவரிசையில் சீனாவும் ஒப்பீட்டளவில் குறைந்த தரவரிசையில் உள்ளது. ஐரோப்பிய ஒன்றியம் அல்லது இந்தியா மற்றும் ஜப்பான் போன்ற பிராந்திய போட்டியாளர்களுடன் விசா இல்லாத ஒப்பந்தங்கள் இல்லாததால், அதன் பாஸ்போர்ட் தரவரிசையை தொடர்ந்து வலுவாக தக்க வைத்துள்ளது.

தென் கொரியா மற்றும் ஜப்பான் போன்ற நாடுகளில் ஆசியா முழுவதும் இயக்கத்தின் கீழ்நோக்கிய போக்கு காணப்படவில்லை. தனிநபர் தரவரிசையில் 12-வது இடத்தில் உள்ள தென் கொரியா, 174 என்ற மொபைலிட்டி ஸ்கோர் பெற்றுள்ளது. ஜப்பான் 172 புள்ளிகளுடன் 26 வது இடத்தைப் பிடித்துள்ளது என்று அந்த அறிக்கை குறிப்பிடுகிறது.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.