விவசாயிகளுக்கு ஜாக்பாட், இந்த முறை 6000 இல்லை முழு 11000 ரூபாய் கிடைக்கும்

க்ரிஷி ஆசிர்வாத் யோஜனா: விவசாயிகள் பயனடையும் வகையில் மத்திய, மாநில அரசுகள் பல்வேறு திட்டங்களை செயல்படுத்தி வருகின்றன. இந்த திட்டங்களின் நோக்கம் விவசாயிகளை பொருளாதார ரீதியாக பலப்படுத்துவதாகும். எனவே நீங்களும் பிரதமர் கிசான் யோஜனாவைப் பயன்படுத்தி கொண்டு இருந்து ஜார்கண்ட் மாநிலத்தில் வசிப்பவராக இருந்தால், இந்தச் செய்தி உங்களை மகிழ்ச்சியடையச் செய்யும். சில வருடங்களால் பிரதமர் கிசான் நிதி திட்டம் விவசாயிகளுக்காக மத்திய அரசால் செயல்படுத்தப்பட்டு வருகின்றது. இதேபோல், க்ரிஷி ஆஷிர்வாட் யோஜனா ஜார்கண்ட் அரசால் நடத்தப்படுகிறது. இதன் கீழ் விவசாயிகளுக்கு ரூ.5000 உதவித் தொகை வழங்கப்படுறது.

க்ரிஷி ஆஷிர்வாட் யோஜனா
இந்த நிலையில் ஜார்கண்ட் அரசாங்கத்தால் நடத்தப்படும் இந்த திட்டத்தின் பெயர் க்ரிஷி ஆஷிர்வாத் யோஜனா ஆகும். இதில் 5 ஏக்கர் அல்லது அதற்கும் குறைவான விவசாய நிலம் உள்ள விவசாயிகளுக்கு ஏக்கருக்கு ரூ. 5000 நிதி உதவி வழங்கப்படுகிறது. ஆனால் இந்த நிதி உதவி காரீஃப் பருவ சாகுபடிக்கு முன் வழங்கப்படுகிறது. 5 ஏக்கர் நிலம் உள்ள விவசாயிகள் அதிகபட்சமாக ரூ.25,000 மானியமாக பெறலாம். மாநிலத்தில் பிரதமர் கிசான் நிதியைப் பயன்படுத்திக் கொள்ளும் விவசாயிகள் குறைந்தபட்சம் ரூ.11,000 மற்றும் அதிகபட்சமாக ரூ.31,000 வரை பலன் பெறுவார்கள்.

ஒரு விவசாயிக்கு ஒரு ஏக்கர் அல்லது அதற்கும் குறைவான நிலம் இருந்தால், காரீஃப் பருவ அறுவடைக்கு முன் 5000 ரூபாய் அரசால் மானியமாக வழங்கப்படும். இதனிடையே அந்த விவசாயி பிஎம் கிசான் திட்டத்தின் கீழ் ஏற்கனவே ஆண்டுக்கு ரூ.6000 பலனைப் பெற்று வந்தால், மொத்தமாக ரூ.11,000 வழங்கப்படும். அதேபோல், 5 ஏக்கர் விவசாய நிலம் உள்ள விவசாயிக்கு ரூ.25,000 கொடுக்கப்படும், அதன்படி பிஎம் கிசான் திட்டம் சேர்த்து மொத்தம் ரூ.31,000 வழங்கப்படும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

திட்டத்தின் விதிமுறைகள் மற்றும் நிபந்தனைகள்
– அரசின் இத்திட்டத்தின் மூலம் ஜார்கண்ட் மாநிலத்தைச் சேர்ந்த 22 லட்சத்து 47 ஆயிரம் விவசாயிகள் பயன்பெறுவார்கள்.
– ஜார்கண்டின் சிறு மற்றும் குறு விவசாயிகள் மட்டுமே க்ரிஷி ஆஷிர்வாத் யோஜனாவைப் பயன்படுத்திக் கொள்ள விண்ணப்பிக்க முடியும்.
– 5 ஏக்கர் அல்லது அதற்கும் குறைவான நிலத்தில் பயிரிடும் விவசாயிகளுக்கு மட்டுமே இத்திட்டத்தின் பலன் வழங்கப்படும்.

 

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.