ஆசிய நாடுகளின் தலைவர்களை அடுத்தடுத்து சந்திக்கும் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ..காரணம் இதுதான்


ஆசியாவிற்கு பயணம் மேற்கொள்ளும் கனேடிய பிரதமர் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ கொரியா, ஜப்பான் நாடுகளின் தலைவர்களை அடுத்தடுத்து சந்திக்க உள்ளார்.

ட்ரூடோவின் ஆசிய பயணம்

கனேடிய பிரதமர் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ, ஜி7 தலைவர்களை ஆதரிப்பது, மனித உரிமைகளை பாதுகாப்பது, உக்ரைனுக்கு ஆதரவு கொடுப்பது உள்ளிட்ட விடயங்கள் குறித்து விவாதிக்க ஆசிய நாடுகளான தென் கொரியா, ஜப்பான் நாடுகளுக்கு பயணம் மேற்கொள்கிறார்.

மே 16ஆம் திகதி முதல் 21ஆம் திகதி வரை பயணம் செய்வதாக அறிவித்த ட்ரூடோ, 16 முதல் 18ஆம் திகதி வரை தென் கொரியாவின் சியோலில் அதிகாரப்பூர்வ இருதரப்புப் பயணத்தில் பங்கேற்கிறார்.

ஜஸ்டின் ட்ரூடோ/Justin Trudeau Image: REUTERS/Blair Gable

ஜி7 உச்சி மாநாடு

ஜி7 உச்சி மாநாட்டில் பங்கேற்க 19ஆம் திகதி முதல் 21ஆம் திகதி வரை ஜப்பானின் ஹிரோஷிமாவுக்கு செல்கிறார்.

இதுகுறித்து வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையில் பொருளாதாரம் மற்றும் எரிசக்தி பாதுகாப்பு, நிகர-பூச்சிய உமிழ்வு பொருளாதாரங்கள், சனநாயகம் உள்ளிட்ட பகிரப்பட்ட முன்னுரிமைகளை முன்னேற்றுவதற்காக, தென் கொரிய ஜனாதிபதி யூன் சுக் யோலை பிரதமர் சந்திக்கிறார்.

மேலும், உலகளாவிய சவால்களை எதிர்கொள்ள ஜி7 கூட்டாளிகளின் நெருக்கமான ஒத்துழைப்பை ட்ரூடோ மேலும் வலுப்படுத்துவார் என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

யூன் சுக் யயோல்/Yoon Suk Yeol Image: AP

அத்துடன் உலகெங்கிலும் உள்ள மக்கள் உலகளாவிய நெருக்கடியை வெட்டும் தீவிர விளைவுகளை உணர்கிறார்கள். ஆயுத மோதல்கள், காலநிலை மாற்றம், உணவு மற்றும் எரிசக்தி பாதுகாப்பின்மை மற்றும் தொற்றுநோய்கள் ஆகியவை வாழ்க்கைச் செலவை உயர்த்துகின்றன.

இந்த தருணத்தில் ஜி7 உட்பட சர்வதேச கூட்டாளர்களுடனான ஒத்துழைப்பு, இந்த தாக்கங்களை நிவர்த்தி செய்வதற்கும் மக்களின் வாழ்க்கையை சிறப்பாக மாற்றுவதற்கும் இன்றியமையாதது எனவும் கூறப்பட்டுள்ளது.       Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.