மக்களுக்கு மத்திய அரசின் முக்கிய செய்தி! தவறி கூட இந்த தப்பை பண்ணிடாதீங்க!

சர்வதேச எண்களில் இருந்து ஏராளமான நபர்கள் அழைப்புகள் மற்றும் செய்திகளைப் பெறுவதாக அறிக்கைகள் மூலம் தெரியவந்துள்ளது. மோசடி செய்பவர்கள் இப்போது வாட்ஸ்அப் போன்ற செய்தியிடல் பயன்பாடுகளுக்கு தங்கள் வரம்பை விரிவுபடுத்தியுள்ளனர். சந்தேகத்திற்கு இடமில்லாத நபர்களை ஏமாற்றி அவர்கள் கடினமாக சம்பாதித்த பணத்தை திருடுவதற்கு ஏமாற்றும் தந்திரங்களைப் பயன்படுத்துகின்றனர். அதிகரித்து வரும் வழக்குகளை எதிர்த்து, முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுக்க, தொலைத்தொடர்பு அமைச்சர் அஷ்வினி வைஷ்ணவ், “தெரியாத எண்களில் இருந்து மொபைல் போன் அழைப்புகளை எடுக்க வேண்டாம்” என்று இந்தியர்களிடம் கேட்டுக்கொண்டுள்ளார்.

செய்தியாளர்களிடம் பேசுகையில், ஸ்பேம் அழைப்புகள் மற்றும் இணைய மோசடி தொடர்பான கேள்விக்கு பதிலளித்த வைஷ்ணவ், “நாடு முழுவதும் வசிக்கும் மக்களுக்கு ஒரு முக்கியமான கோரிக்கையை வலியுறுத்தினார். தெரியாத எண்களில் இருந்து வரும் மொபைல் போன் அழைப்புகளுக்கு பதிலளிப்பதைத் தவிர்க்குமாறு அவர் அவர்களை வலியுறுத்தினார். தெரியாத எண்களில் இருந்து செய்யப்படும் அழைப்புகளை மக்கள் ஒருபோதும் எடுக்கக்கூடாது. ஒவ்வொரு குடிமகனும் அவர்கள் அங்கீகரிக்கும் எண்களில் (தொலைபேசி/மொபைல்) அழைப்புகளுக்கு பதிலளிக்க வேண்டும் என்று நான் கேட்டுக்கொள்கிறேன்,” என  தெரிவித்துள்ளார்.

அனைத்து அறியப்படாத அழைப்பாளர்களும் மோசடி அழைப்புகளில் ஈடுபட வேண்டிய அவசியமில்லை என்பதால், அத்தகைய அழைப்பாளர்களால் அடையாளச் செய்தி அனுப்பப்பட்டால் மட்டுமே தனிநபர்கள் தெரியாத எண்களுக்கு பதிலளிக்க வேண்டும் என்று அஷ்வினி தெளிவுபடுத்தினார். அதிகரித்து வரும் இணைய மோசடி சம்பவங்களை எதிர்கொள்ள தொலைத்தொடர்பு அமைச்சகம் கூடுதல் நடவடிக்கைகளை எடுத்துள்ளதாக அமைச்சர் தெரிவித்தார். ஸ்பேம் அழைப்புகள் மற்றும் இணைய மோசடிகளைச் சமாளிக்க அமைச்சகத்தால் சமீபத்தில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட ‘சஞ்சார் ஸாதி’ போர்ட்டலை மக்கள் பயன்படுத்தவும் வைஷ்ணவ் வலியுறுத்தினார். 40 லட்சத்திற்கும் மேற்பட்ட தவறான சிம் கார்டுகள் மற்றும் 41,000 அங்கீகரிக்கப்படாத “விற்பனை புள்ளிகள்” முகவர்களை அரசாங்கம் தடுப்புப்பட்டியலில் சேர்த்துள்ளதாக அவர் தெரிவித்தார்.

சஞ்சார் ஸாதி என்றால் என்ன

சஞ்சார் சாதி என்பது செயற்கை நுண்ணறிவு அடிப்படையிலான போர்டல் ஆகும், இது பயனர்கள் ஆன்லைன் தொலைத்தொடர்பு மோசடியைத் தடுக்க உதவும், குறிப்பாக தொலைந்து போன அல்லது திருடப்பட்ட தொலைபேசிகள் தொடர்பானது. தனிப்பட்ட தரவைப் பாதுகாப்பதற்கும், தனிநபர்கள் தங்கள் தொலைபேசி இணைப்புகளைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கும் இந்த போர்டல் பல்வேறு அம்சங்களைக் கொண்டுள்ளது.  சஞ்சார் ஸாதி போர்ட்டலின் ஒரு முக்கிய அம்சம், புதிய சிம் கார்டு செருகப்பட்டாலும் தொலைந்த அல்லது திருடப்பட்ட போன்களைக் கண்டறிந்து தடுக்கும் திறன் ஆகும். எந்தவொரு நெட்வொர்க் வழங்குநரிடமிருந்தும் சாதனம் துண்டிக்கப்படுவதை இந்த அம்சம் உறுதிசெய்கிறது, தனிப்பட்ட தகவல் மற்றும் தொலைபேசியின் பயன்பாட்டை அங்கீகரிக்கப்படாத அணுகலைத் தடுக்கிறது.  பாதுகாப்பை மேலும் மேம்படுத்த, போர்ட்டல் மூன்று நுகர்வோர் எதிர்கொள்ளும் சீர்திருத்தங்களையும் அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது.

மையப்படுத்தப்பட்ட அடையாளக் கருவி:

தொலைபேசி எண்களை தனித்துவமாக அடையாளம் காணும் மையப்படுத்தப்பட்ட அடையாளக் கருவியை செயல்படுத்துவதை உள்ளடக்கியது. ஃபோன் தொலைந்து போனால், பயனர் அந்த ஃபோன் எண்ணை போர்ட்டலில் பதிவு செய்து, அதை மேலும் பயன்படுத்துவதைத் தடுக்குமாறு காவல்துறையிடம் கேட்கலாம்.

KYC ஆவண இணைப்பு:

தனிநபர்களுக்கு அவர்களின் KYC ஆவணங்களுடன் தொலைபேசி எண்களை இணைப்பதன் மூலம், பயனர்கள் தங்கள் பெயரில் பதிவுசெய்யப்பட்ட தொலைபேசி இணைப்புகளின் மீது கட்டுப்பாட்டைப் பெறுகின்றனர். AI மூலம் ஒரு நபரின் பெயரில் எடுக்கப்பட்ட இணைப்புகள் நாடு முழுவதும் கண்காணிக்கப்பட்டு சரிபார்க்கப்படுவதை உறுதி செய்வதன் மூலம் மோசடிகளைத் தடுக்க இந்த நடவடிக்கை உதவுகிறது.

Astr அமைப்பு: 

Astr (செயற்கை நுண்ணறிவு மற்றும் முக அங்கீகாரம்) என அழைக்கப்படும் மூன்றாவது சீர்திருத்தம், மோசடி நடைமுறைகளைக் கண்டறிய AI தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்துகிறது. பல தொலைபேசி இணைப்புகளை வாங்குவதற்கு வேறொருவரின் அடையாளம் பயன்படுத்தப்படும் அல்லது வெவ்வேறு புகைப்படங்கள் சமர்ப்பிக்கப்படும் சூழ்நிலைகளைக் கண்டறிவது இதில் அடங்கும்.  இதற்கிடையில், உடனடி செய்தியிடல் தளமான வாட்ஸ்அப்பை அதன் தளத்தின் மூலம் அதிகரித்து வரும் மோசடிகளை நிவர்த்தி செய்ய அரசாங்கம் வலியுறுத்தியுள்ளது. அமைச்சகத்தின் ஆலோசனையை ஏற்று, மெட்டா நிறுவனத்திற்குச் சொந்தமான வாட்ஸ்அப் நிறுவனம், இதுவரை சுமார் 36 லட்சம் மொபைல் இணைப்புகளை முடக்கி நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது. போலி அழைப்பு சம்பவங்களை கணிசமாகக் குறைக்க அதன் செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) மற்றும் இயந்திர கற்றல் (ML) அமைப்புகளை மேம்படுத்தியுள்ளதாக WhatsApp தெரிவித்துள்ளது. “எங்கள் புதிய அப்டேட் தற்போதைய அழைப்பு விகிதத்தை குறைந்தபட்சம் 50 சதவிகிதம் குறைக்கும், மேலும் தற்போதைய நிகழ்வை திறம்பட கட்டுப்படுத்த முடியும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம். எங்கள் பயனர்களுக்கு பாதுகாப்பான அனுபவத்தை உறுதிசெய்வதில் நாங்கள் தொடர்ந்து பாடுபடுவோம்” என்று நிறுவனத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.