இந்த வகை இயர்போன்களை பயன்படுத்துகிறீர்களா? எச்சரிக்கும் மருத்துவர்கள்!

நமது செவிப்புலத்தில் ஏற்படுத்தக்கூடிய விளைவுகளையும், நல்ல காது ஆரோக்கியத்தை பராமரிக்க சில வழிமுறைகளை மருத்துவ வல்லுநர்கள் கூறி உள்ளனர்.

இயர்போன்கள் அல்லது ஹெட்ஃபோன்களை தொடர்ந்து அணிவது காதுகளை எவ்வாறு பாதிக்கிறது?

நீண்ட காலத்திற்கு இயர்போன்களை உபயோகிப்பது டின்னிடஸ், காது கேளாமை, காதுவலி மற்றும் அடிக்கடி காது நோய்த்தொற்றுகளுக்கு வழிவகுக்கும். இயர்போன்களை தொடர்ந்து பயன்படுத்துவதும் நிரந்தர காது கேளாமைக்கு காரணமாக இருக்கலாம்.  உள் காதில் உள்ள கோக்லியாவின் முடி செல்களுக்கு சேதம் விளைவிப்பதன் மூலம் கேட்கும் திறன் இழப்பை ஏற்படுத்தும்.  நீண்ட நேரம் இயர்போன்களை அணிவது காது கால்வாயில் சூடான மற்றும் ஈரப்பதமான சூழலை உருவாக்கலாம், இது பாக்டீரியாக்களின் வளர்ச்சியை ஊக்குவிக்கும். இது ஓடிடிஸ் எக்ஸ்டெர்னா அல்லது இடைச்செவியழற்சி (நடுத்தர காது தொற்று) போன்ற காது நோய்த்தொற்றுகளை உருவாக்கும் அபாயத்தை அதிகரிக்கிறது.

இயர்போன்கள் மற்றும் ஹெட்ஃபோன்களை தொடர்ச்சியாக அணிவதால் ஏற்படும் நீண்டகால விளைவுகள் என்ன?

– நீங்கள் நீண்ட நேரம் இயர்போன்களை அணிந்தால், காது நோய்த்தொற்றுகள், காது மெழுகு, காது முழுமை, கேட்கும் சோர்வு, தாங்க முடியாத காது வலி, சத்தத்தால் ஏற்படும்.

– காது கேளாமை (NIHL), டின்னிடஸ் மற்றும் தலைச்சுற்றல் போன்ற பக்கவிளைவுகளை நீங்கள் சந்திக்க நேரிடும். 

பகலில் இயர்போன் அணிவதைத் தவிர்க்க மக்கள் எடுக்க வேண்டிய தடுப்பு நடவடிக்கைகள் என்ன?

முடிந்தவரை வெளிப்புற ஸ்பீக்கர்களைப் பயன்படுத்தவும். காதுகளில் நேரடியாக ஹெட்ஃபோன்களை அணியாமல் ஆடியோ உள்ளடக்கத்தை அனுபவிக்க இது உங்களை அனுமதிக்கிறது.  நாளின் குறிப்பிட்ட காலங்களை அமைக்கவும், அந்த நேரத்திற்கு வெளியே அவற்றைப் பயன்படுத்துவதை முற்றிலும் தவிர்க்கவும்.  இசை அல்லது பாட்காஸ்ட்களைக் இயர்போன்கள் தேவை இல்லாத செயலில் கேட்கும் செயல்களில் ஈடுபடுவதைக் கவனியுங்கள். 

இயர்போன்கள் மற்றும் ஹெட்ஃபோன்களைப் பயன்படுத்தும் போது பின்பற்ற வேண்டிய விதிகள் என்ன?

ஒலி 60 டெசிபல்களுக்குக் குறைவாக இருக்க வேண்டும், இரண்டையும் பயன்படுத்துபவர்கள் அடிக்கடி இடைவெளி எடுக்க வேண்டும். ஒவ்வொரு 15 நிமிடங்களுக்கும் 10 நிமிட இடைவெளி எடுப்பது நல்லது. சத்தத்தை குறைக்கும் ஹெட்ஃபோன்களை அணிவது நல்லது.  அசுத்தமான இயர்போன்களை தவிர்ப்பது நல்லது. 

இயர்போன்களை விட ஹெட்ஃபோன்கள் பயன்படுத்த சிறந்ததா?

இயர்போன்கள் என்பது சிறிய, கடினமான பிளாஸ்டிக் அல்லது காதுக்கு இறுக்கமாக பொருந்தக்கூடிய சிலிகான் சாதனங்களைக் குறிக்கிறது.  ஹெட்ஃபோன்களைப் பற்றி பேசுகையில், அவை ஒருவரின் காதுக்கு மேல் வைக்கப்பட்டு, காது முழுவதும் மூடப்பட்டிருக்கும்.  காது கால்வாயில் ஒலிக்கும் செவிப்பறைக்கும் இடையில் போதுமான இடைவெளி இருப்பதால், காது தொற்று, வலி ​​மற்றும் பிற சிக்கல்களின் அபாயத்தைக் குறைக்கும் வகையில் ஹெட்ஃபோன் ஒரு வசதியான விருப்பமாகும்.

செவித்திறனை மேம்படுத்த மக்கள் உண்ணக்கூடிய உணவுகள் ஏதேனும் உள்ளதா?

வைட்டமின் பி12 நிறைந்த உணவுகள்.  ஒமேகா-3 கொழுப்பு அமிலங்கள் நிறைந்த உணவை உண்பது காது கேளாமையைத் தடுக்க உதவியாக இருக்கும்.   சீரான மற்றும் சத்தான உணவைப் பராமரிப்பது ஒட்டுமொத்த காது ஆரோக்கியத்தை ஆதரிக்கும்.  புகைபிடித்தல் காது கேளாமை அபாயத்தை அதிகரிக்கிறது.  காதுகளை உலர வைக்கவும், அதிக சத்தங்களைத் தவிர்க்கவும், நீண்ட நேரம் இயர்போன்களைப் பயன்படுத்தினால் வழக்கமான இடைவெளிகளை எடுப்பது பொதுவான விதிகளில் அடங்கும். உங்கள் காதுகளின் வெளிப்புற பகுதியை மென்மையான துணியால் சுத்தம் செய்யவும், ஆனால் காது கால்வாயில் எதையும் செருகுவதைத் தவிர்க்கவும். காது மெழுகு ஒரு பாதுகாப்பு தடையாக செயல்படுகிறது மற்றும் ஒரு சுகாதார நிபுணரால் அறிவுறுத்தப்படாவிட்டால் அதை அதிகமாக அகற்றக்கூடாது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.