கிரிக்கெட் ‘நாட்டாமை’ இந்திய அம்பயர் நிதின் மேனனின் துணிச்சலான, சரியான முடிவுக்கு குவியும் பாராட்டு

5வது ஆஷஸ் டெஸ்ட் போட்டியின் போது அழுத்தத்திற்கு அடிபணியாமல துணிச்சலான முடிவை எடுத்த இந்திய அம்பயர் நிதின் மேனனுக்கு பாராட்டுகள் குவிந்து வருகிறது. இங்கிலாந்து மற்றும் ஆஸ்திரேலியா இடையேயான ஐந்தாவது மற்றும் கடைசி ஆஷஸ் டெஸ்ட் போட்டியின் போது லண்டனில் உள்ள ஓவல் மைதானத்தில் அம்பயர் நிதின் மேனன் எடுத்த முடிவு இங்கிலாந்து ரசிகர்களுக்கு ஏமாற்றத்தை அளித்தாலும், அவருக்கு ட்விட்டரில் பாராட்டுக்கள் குவிந்த வண்ணம் உள்ளன. 

ஸ்டீவ் ஸ்மித்தை ஆட்டமிழக்க இங்கிலாந்து வீரர்கள் முதல் டெஸ்டின் போது ரன்-அவுட் முறையீட்டிற்குப் பிறகு, ரீப்ளேயின் முதல் ரன் ஆஸி பேட்டர் கிரீஸ் குறைவாக இருக்கலாம் என்று பரிந்துரைத்தது. இது ஒரு எளிதான முடிவு போல் தோன்றியது.  எனவே, ஆடுகளத்தில் இங்கிலாந்து வீரர்கள் மகிழ்ச்சியை கொண்டாடினார்கள். மூன்றாவது நடுவர் ஸ்டீவ் ஸ்மித்’அவுட்’ என அறிவிப்பார் என நினைத்து கிரிக்கெட் மைதானத்தில் இருந்த ரசிகர் கூட்டமும் ஆர்ப்பரித்தது. தான் அவுட் என்று நினைத்து ஸ்டீவ் ஸ்மித்தும் திரும்பி நடக்க ஆரம்பித்திருந்தார். அதை பெரிய திரையிலும் டிவியிலும் அனைவரும் பார்த்துக் கொண்டிருந்தனர்.
 
ஆனால், ஸ்டீவ் ஸ்மித் அவுட் என்று அனைவரும் நினைத்தது போல, முடிவெடுப்பது மூன்றாவது அம்பயர் நிதின் மேனனுக்கு எளிதாக இருக்கவில்லை. கண்ணில் கண்டதை அப்படியே அவர் முடிவாக அறிவித்துவிட முடியாது. ஏனென்றால் மூன்றாவது அம்பயரின் வேலை மிகவும் கவனமாக கையாள வேண்டியது. ஸ்டீவ் ஸ்மித்தின் ஆட்டத்தை ஸ்லோ மோஷனில் காட்டுமாறு தொலைக்காட்சி இயக்குனரிடம் மேனன் கேட்டார். 

ஸ்மித் அவுட் ஆகவில்லையா என்பதை தீர்மானிக்க காட்சிகள் போதுமானதாக இல்லாததால், அந்த ஸ்லோ மோஷன் காட்சிகளால் திருப்தி அடையாத மேனன், ஸ்மித் கிரீஸுக்குள் நுழையும் தருணத்தின் பிரேம்-பை-ஃபிரேம் வீடியோவைக் காட்டுமாறு கேட்டார். ஸ்மித்தை ரன் அவுட் என்று அறிவிப்பதற்கு முன், அது சரியான முடிவாக இருக்க வேண்டும் என்பதில் உறுதியாக இருக்க விரும்பினார் மேனன்.
 
ஸ்மித், கிறிஸ் வோக்ஸ் வீசிய பந்தை லெக் சைடில் டக் செய்து இரண்டு அடிக்க முயன்றார். மாற்று பீல்டர் ஜார்ஜ் எல்ஹாம் டீப் மிட்-விக்கெட்டில் இருந்து பந்தை வீசினார், கீப்பர் ஜானி பேர்ஸ்டோவ் பெயில்களை சேகரித்து வெளியேற்றினார், அதே நேரத்தில் ஸ்மித் பேட்டிங் முடிவை அடைய போராடினார். ஸ்மித் சரியான நேரத்தில் கிரீஸுக்குள் நுழைந்தாரா இல்லையா என்பதுதான் கேள்வி.

பார்க்கப்போனால், பேட்டர் ஸ்டீவ் ஸ்மித் கூட, தான் அவுட் என்று நினைத்து திரும்பி நடக்க ஆரம்பித்ததும், இங்கிலாந்து வீரர்களின் ஆரம்ப கொண்டாட்டம் மற்றும் ஸ்டாண்டில் இருந்த ரசிகர்களின் பெரும் உற்சாகத்தும், ரன் அவுட் கொடுக்க மேனனுக்கு அழுத்தம் கொடுத்திருக்க வேண்டும்.
ஆனால் அவர் எந்தவித அழுத்தத்திற்கும் அடிபணியாமல், தனது திறமை மற்றும் அறிவுடன் செயல்பட்டார்.

மேனன் அமைதியாக இருந்து டிவி இயக்குனரிடம் ரன் அவுட்டைப் பார்க்க வெவ்வேறு கோணங்களையும் கேட்டுக்கொண்டே இருந்தார். ஃபிரேம்-பை-ஃபிரேம் காட்சிகள் அவருக்கு தெளிவைக் கொடுத்தன.

பேர்ஸ்டோ அவுட் செய்வதற்கு சற்று முன்பு, ஸ்மித்தின் மட்டையின் ஒரு பகுதி எல்லையைத் தாண்டியதை மேனன் கவனித்துவிட்டார். பேர்ஸ்டோ முதல் முயற்சியில் பெயில்களை சுத்தமாக கழற்றவில்லை, இரண்டாவது முறை மட்டுமே அதை கழற்றினார். அதற்குள், ஒரு அதிர்ஷ்டசாலி ஸ்மித் உள்ளே வந்துவிட்டார். 

மேனன் ‘நாட் அவுட்’ என்று பெரிய திரையில் பளிச்சிட்டதையடுத்து மைதானத்தில் குழப்பம் ஏற்பட்டது. ஆனால் ரன் அவுட் மேல்முறையீட்டை தீர விசாரித்து, சிறந்த முடிவை எடுத்ததால் இந்திய நடுவர் மேனன் கவலைப்படவில்லை.

தொடக்கத்தில், மைதானத்தில் மூன்றாவது நடுவர் மேனனின் முடிவினால் சலசலப்பு ஏற்பட்டாலும், அவரது சாதுரியமான மற்றும் அழுத்தத்திற்கு ஆட்படாமல், தீர்க்கமாக எடுக்கப்பட்ட முடிவை, கிரிக்கெட் நிபுணர்களும், வீரர்களும் பாராட்டுகின்றனர்.

What’s with the Ashes and substitute fielders. #ashes2023 #ashes2005 #garypratt #georgeeahlam

Have to applaud Nitin Menon for making the right decision 

— Ashwin  (@ashwinravi99) July 28, 2023

இந்திய சுழற்பந்து வீச்சாளர் ஆர் அஸ்வினும் மேனனின் முடிவைப் பாராட்டி ட்விட்டரில் அவரைப் பாராட்டினார். இந்த முடிவிலிருந்து ஒரு சர்ச்சை உருவாகலாம், ஆனால் மேனன் சரியாக இருந்தார் என்பதில் சந்தேகமில்லை.

மூன்றாவது நடுவரால் அனைத்து கோணங்களையும் சரிபார்த்து, முடிவெடுப்பதற்கான சாத்தியக்கூறுகளை மட்டுமே செய்ய முடியும், இங்கிலாந்து வீரர்கள் மற்றும் ரசிகர்களின் எதிர்வினைக்கு அஞ்சாத மேனன், அதைச் செய்தார்.

When Ian Ward explained with those angles, Mark Taylor agreed with him as well. Ward reckoned no-one has 50 minutes to arrive at an umpiring decision.

Nitin Menon made the decision, based on the available evidence. From that point of view, he was right.

— Vijay A (@VAAChandran) July 28, 2023

மேனனின் அற்புதமான நடுவர் மீது ரசிகர்களின் எதிர்வினைகள் தற்போது சமூக ஊடகங்களில் வைரலாகிறது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.