ரூ.16,621 கோடியில் மும்பை கடற்கரை சாலை திட்டம்… ரெடியாகும் வெர்சோவா டூ தாஹிசார் கனெக்‌ஷன்!

மகாராஷ்டிரா மாநிலத்தில் 720 கிலோமீட்டர் நீளத்திற்கு கடற்கரை பகுதி அமைந்துள்ளது. அதில் மும்பை நகரை ஒட்டியுள்ள பகுதிகளில் கடலோர சாலை விரிவாக்க திட்டம் செயல்படுத்தப்படுகிறது. அதாவது, நீண்ட கடற்கரை சாலையை கட்டமைக்க உள்ளனர். தற்போது கடற்கரை சாலையானது மரைன் ட்ரைவ் முதல் ஓர்லி வரை 10 கிலோமீட்டர், பந்த்ரா – ஓர்லி கடல்வழித் தொடர்பு 5.6 கிலோமீட்டர்,

மும்பை கடலோர சாலை திட்டம்

பந்த்ரா – வெர்சோவா கடவழித் தொடர்பு 17 கிலோமீட்டர், வெர்சோவா – தாஹிசர் லிங் ரோடு 20.4 கிலோமீட்டர், தாஹிசர் – பையாந்தர் லிங் ரோடு 5 கிலோமீட்டர் என பல்வேறு பகுதிகளாக அமைந்துள்ளன. இதை 6 கட்டங்களாக 16,621 லட்சம் கோடி ரூபாயில் இணைப்பு சாலைகளாக கட்டமைக்க முடிவு செய்யப்பட்டுள்ளது.

நிதி ஒதுக்கீடு

முதல்கட்டத்தில் MSRDC வெர்சோவா முதல் பங்குர் நகர் வரை 4.5 கிலோமீட்டர் தூரம் வரையிலான பணிகள் நடைபெறும். இதற்காக 2,593 கோடி ரூபாய் செலவிடப்படும். இரண்டாம் கட்ட திட்டத்தில் பங்குர் நகர் முதல் மைண்ட்ஸ்பேஸ் மாலந்த் வரை 1.66 கிலோமீட்டர் மற்றும் GMLR கனெக்டர் வரை 2,910 கோடி ரூபாயில் செயல்படுத்தப்படும்.

பல்வேறு கட்டப் பணிகள்

மூன்றாம் கட்ட திட்டத்தில் மைண்ட்ஸ்பேஸ் மாலாட் முதல் சார்கோப் வரை 3.9 கிலோமீட்டர் தூரத்திற்கு 2,911 கோடி ரூபாய் செலவில் சாலைகள் அமைக்கப்படும். நான்காம் கட்ட திட்டத்தில் சார்கோப் முதல் மைண்ட்ஸ்பேஸ் மாலாட் வரை 3.9 கிலோமீட்டர் தூரத்திற்கு 2,910 கோடி ரூபாயில் திட்டம் செயல்படுத்தப்படும்.

இரட்டை அடுக்கு சாலைகள்

ஐந்தாம் கட்ட திட்டத்தில் சார்கோப் முதல் கோராய் வரை 3.8 கிலோமீட்டர் தூரத்திற்கு 2,990 கோடி ரூபாயிலும், ஆறாம் கட்ட திட்டத்தில் கோராய் முதல் தாஹிசார் வரை 3.7 கிலோமீட்டர் தூரத்திற்கு 2,612 கோடி ரூபாயிலும் சாலை திட்டம் செயல்படுத்தப்படுகிறது. வெசோவா முதல் தாஹிசார் வரை இரட்டை அடுக்கு சாலைகளாக அமைக்கப்பட உள்ளன.

ரயில் பயணிகளுக்கு சூப்பர் அறிவிப்பு… துர்கா பூஜை ஸ்பெஷல் ஆஃபர்!

வெவ்வேறு விதமான கட்டமைப்பு

அதுமட்டுமின்றி ஒட்டுமொத்த சாலையை எடுத்து கொண்டால் பாலத்திற்கு அடியிலும், கேபிள் பாலத்தின் மேற்பகுதியிலும், குகை வழியாகவும், சுரங்க பாதைகலை ஒட்டியும் எனப் பல்வேறு விதங்களில் வழித்தடம் அமைக்கப்படுகிறது.

சிக்னல் இல்லா சாலை

குறிப்பாக மேற்குறிப்பிட்ட திட்டம் மேற்கு மற்றும் கிழக்கு எக்ஸ்பிரஸ் நெடுஞ்சாலைகள் உடன் இணைக்கிறது. கடலோர சாலை திட்டத்தின் அனைத்து பணிகளும் முடிவடைந்தால் மரைன் ட்ரைவ் முதல் பையந்தர் வரை சிக்னல் இல்லாத சாலை வசதியை பெற முடியும் என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்துள்ளனர்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.