மின்துறை சீர்திருத்தம்; நேரடி பலன் பரிமாற்றத்திற்கு தமிழகம் எதிர்ப்பு

Tamilnadu opposed direct benefit transfer subsidy: நேரடி பலன் பரிமாற்றம் (DBT) மூலம் நுகர்வோருக்கு மானியம் வழங்கப்படுவதற்கும், மின் விநியோகத்தை தனியார்மயமாக்குவதற்கும் தமிழ்நாடு எதிர்ப்பு தெரிவித்துள்ளது.

DBT மற்றும் தனியார்மயமாக்கல் ஆகியவை மின் துறை சீர்திருத்தங்கள் தொடர்பாக அதன் தொகுப்பின் ஒரு பகுதியாக மத்திய அரசு வகுத்துள்ள நிபந்தனைகளின் ஒரு பகுதியாகும். தொகுப்பைச் செயல்படுத்தும் மாநிலங்களுக்கு 2021-22 முதல் 2024-25 வரையிலான நான்கு ஆண்டுகளுக்கு மொத்த மாநில உள்நாட்டு உற்பத்தியில் (GSDP) அரை சதவீதம் வரை கூடுதல் கடன் வாங்க அனுமதி வழங்கப்படும்.

DBT ஆனது மானியத்தை திரும்பப் பெற வழிவகுக்கும் என்று சில பிரிவினரிடையே அச்சத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது. மேலும், இந்த நடவடிக்கை கணிசமான எண்ணிக்கையிலான தகுதியான நுகர்வோருக்கு பயனளிக்காது என்று மாநில அரசாங்கத்தின் வட்டாரங்கள் தெரிவிப்பதாக தி ஹிந்து ஆங்கில ஊடகம் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. எடுத்துக்காட்டாக, வீட்டு உபயோகப் பயன்பாட்டு வகையைப் பொறுத்தவரை, நடைமுறையில், வீட்டு உரிமையாளர்கள் லட்சக்கணக்கான இணைப்புகளை பயன்படுத்தி வருகின்றனர். DBT செயல்படுத்தப்பட்டால், குடியிருப்பாளர்களை விட்டுவிட்டு, வீட்டு உரிமையாளர்கள் அதிக பலனைப் பெறுவார்கள்.

மேலும், தொகுப்பில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள செயல்திறன் அளவுகோலில், விவசாய இணைப்புகளுக்கு எந்த மானியமும் வழங்காத மாநிலங்களுக்கு DBT மூலம் மானியம் செலுத்துவதற்கான அளவுகோலின் கீழ் 20 முழு மதிப்பெண்கள் வழங்கப்படும் என்று கூறப்பட்டுள்ளது. விவசாயிகளுக்கான மானியத்தை ரத்து செய்வதற்கு முந்தைய அதிமுக ஆட்சியைப் போலவே தற்போதைய திமுக அரசும் எதிராக உள்ளது. மேலும், விநியோகப் பிரிவைத் தனியார்மயமாக்குவதை எதிர்க்கும், நிலைப்பாட்டிலும் எந்த மாற்றமும் இல்லை.

இந்த நிபந்தனைகளைத் தவிர்த்து, மற்ற சீர்திருத்தங்களை மேற்கொள்ள மாநில அரசு தயாராக உள்ளது. நடப்பு ஆண்டில், அனைத்து நுழைவு நிலை நிபந்தனைகளையும் நிறைவேற்றுவதற்கான தனது உறுதிப்பாட்டை அரசு வெளிப்படுத்தியுள்ளது, அவற்றில் பெரும்பாலானவை ஏற்கனவே பூர்த்தி செய்யப்பட்டுள்ளன, வட்டாரங்கள் கூறுகின்றன. ஜிஎஸ்டிபியில் 0.5% என்ற 0.35 சதவீதப் புள்ளிக்கான மாநிலத்தின் முன்மொழிவு, மத்திய நிதி அமைச்சகத்தின் அனுமதிக்காகக் காத்திருக்கிறது. இது பலனளிக்கும் பட்சத்தில், மாநிலம் கூடுதலாக ₹7,000 கோடி கடன் வாங்க முடியும்.

பொதுத்துறை விநியோக நிறுவனங்களின் (டிஸ்காம்கள்) இழப்புகளுக்கு மாநிலங்கள் பொறுப்பேற்று, மானியங்களை செலுத்துதல் மற்றும் டிஸ்காம்களுக்கு மாநில அரசுகள் மற்றும் டிஸ்காம்களின் பொறுப்புகளை பதிவு செய்தல் உள்ளிட்ட மின் துறையின் நிதி விவகாரங்களை அறிக்கை செய்வதில் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் நிதி மற்றும் ஆற்றல் கணக்குகளை சரியான நேரத்தில் வழங்குதல் மற்றும் சரியான நேரத்தில் தணிக்கை ஆகியவை கட்டாய சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் செயல்திறன் அளவுகோல்களில் அடங்கும். அவை நிறைவேற்றப்பட்டவுடன், விவசாய இணைப்புகள், DBT மூலம் மானியம் செலுத்துதல் மற்றும் அரசு அலுவலகங்களில் ப்ரீபெய்டு மீட்டர்கள் நிறுவுதல் உள்ளிட்ட மொத்த ஆற்றல் நுகர்வுக்கு எதிராக மீட்டர் மின் நுகர்வு சதவீதம் போன்ற அளவுகோல்களின் அடிப்படையில் மாநிலங்களின் செயல்திறன் மதிப்பீடு செய்யப்படுகிறது. இவை அனைத்தும் 2021-22ல் கூடுதல் கடன் வாங்குவதற்கான மாநிலங்களின் தகுதியைத் தீர்மானிக்கும்.

மத்திய நிதி அமைச்சகத்தின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் கூறுகையில், சீர்திருத்தங்களை மேற்கொள்வதற்காக கூடுதல் கடன் வாங்குவதற்கு இதுவரை இரண்டு மாநிலங்களான ராஜஸ்தான் மற்றும் ஆந்திராவை மத்திய அரசு அனுமதித்துள்ளது. ராஜஸ்தான் ₹5,186 கோடியும், ஆந்திரா ₹2,123 கோடியும் கடன் வாங்க அனுமதி வழங்கப்பட்டுள்ளது.

தமிழகத்தைப் பொறுத்தவரை, தமிழ்நாடு மின் உற்பத்தி மற்றும் விநியோக நிறுவனத்தின் (TANGEDCO) நஷ்டத்திற்குப் பொறுப்பேற்று உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டுள்ளதாக மாநில அரசு வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன. தொகுப்பின் கீழ், நடப்பு ஆண்டில் (2021-22) இழப்புகளை ஏற்றுக் கொள்ளும் அளவு 50% ஆகும்; அடுத்த ஆண்டுக்கு 60%; 2023-24க்கு 75%; 2024-25க்கு 90%; மற்றும் 2025-26 மற்றும் அதற்குப் பிறகு 100%.

மத்திய நிதி அமைச்சகத்தின் அதிகாரி, சீர்திருத்தங்களை செயல்படுத்துவதில் மாநிலங்களின் அகநிலை மதிப்பீட்டிற்கான நோக்கம் மிகவும் குறைவாகவே உள்ளது என்று சுட்டிக்காட்டுகிறார், ஏனெனில் மாநிலங்களின் செயல்திறனை புறநிலை அளவுருக்களுக்கு எதிராக மதிப்பிட வேண்டும். இருப்பினும், புதுமைகள் மற்றும் புதுமையான தொழில்நுட்பங்கள் தொடர்பாக அகநிலை மதிப்பீட்டின் ஒரு அங்கம் உள்ளது, அதில் மதிப்பெண்கள் வழங்குவதை மத்திய மின்துறை அமைச்சகம் தீர்மானிக்கும். இங்கேயும், அதிகபட்ச மதிப்பெண்கள் ஐந்து மட்டுமே மற்றும் பகுதிகளின் விளக்கப் பட்டியல் வகுக்கப்பட்டுள்ளது, என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.