உக்ரைன் நிபந்தனைகளை ஏற்றால், ஒரு நொடியில் போர் நிறுத்தப்படும் – ரஷ்யா

Ukraine Russia war latest updates in Tamil: உக்ரைன் மீது ரஷ்யா போர் தொடுத்து வரும் நிலையில், இன்று என்ன நடந்தது என்பதைப் பார்ப்போம்

4 நகரங்களில் போர் நிறுத்தம் அறிவிப்பு

ஃபிரான்ஸ் அதிபர் இமானுவேல் மேக்ரோனின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க உக்ரைனின் 4 நகரங்களில் தற்காலிகமாக போரை நிறுத்தி வைத்துள்ளது ரஷ்யா. கார்கிவ், கீவ், மரியபோல், சுமி ஆகிய நகரங்களில் மக்களை பாதுகாப்பாக வெளியேற்ற தற்காலிக போர் நிறுத்தம் செய்யப்பட்டது

உக்ரைன் மற்றும் ரஷ்ய அதிபர்களுடன் பிரதமர் மோடி பேச்சு

உக்ரைன் மற்றும் ரஷ்ய அதிபர்களுடன் பிரதமர் மோடி தொலைப்பேசியில் பேசினார்.

உக்ரைன் அதிபருடனான உரையாடலில் பிரதமர் மோடி, இந்தியர்களை பாதுகாப்பாக வெளியேற்ற உதவியதற்காக உக்ரைன் நாட்டு அதிபருக்கு நன்றி தெரிவித்தார். மேலும் சுமி நகரில் இருந்து இந்தியர்களை வெளியேற்ற தொடர்ந்து உதவவும் அவர் கோரிக்கை விடுத்தார். பின்னர், ரஷ்யாவுடனான பேச்சுவார்த்தை முயற்சிக்கும் பிரதமர் மோடி உக்ரைன் அதிபரை பாராட்டினார்.

பின்னர், ரஷ்யாவின் தாக்குதல் தொடர்பான விவரங்களையும் மோடியிடம் தெரிவித்தாகவும், உக்ரைன் மக்களுக்கு உறுதுணையாக இருக்கும் பிரதமர் மோடிக்கு நன்றி எனவும் உக்ரைன் அதிபர் செலன்ஸ்கி ட்வீட் செய்தார்.

ரஷ்ய அதிபருடனான மோடியின் உரையாடலில், சுமி உள்ளிட்ட நகரங்களிலிருந்து இந்தியர்களை மீட்க முழு ஒத்துழைப்பு வழங்கப்படும் என ரஷ்ய அதிபர் புதின் உறுதி அளித்தாக கூறப்படுகிறது. மேலும், உக்ரைனின் முக்கிய இடங்களில் போர் நிறுத்தம் மேற்கொள்ள நடவடிக்கை எடுத்ததற்கு புதினை மோடி பாராட்டினார். இருவரும், சுமார் 50 நிமிடம் ஆலோசித்ததாக வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன. மேலும், உக்ரைன் மற்றும் ரஷ்யா இடையிலான பேச்சுவார்த்தையின் தற்போதைய நிலவரம் குறித்தும் இருவரும் விவாதித்தாக கூறப்படுகிறது.

மனிதாபிமான வழித்தடங்களில் ரஷ்யாவின் நிலைப்பாடு முற்றிலும் ஒழுக்கக்கேடானது – உக்ரைன்

உக்ரைன் திங்களன்று, மனிதாபிமான வழித்தடங்கள் குறித்த ரஷ்ய முன்மொழிவான மக்கள் பெலாரஸ் அல்லது ரஷ்யாவிற்கு வெளியேறினால் உக்ரேனிய நகரங்களை விட்டு வெளியேற அனுமதிக்கப்படும் என்பது “முற்றிலும் ஒழுக்கக்கேடானது” என்று கூறியது.

உக்ரேனிய அதிபர் விளாடிமிர் ஜெலென்ஸ்கியின் செய்தித் தொடர்பாளர், உக்ரேனிய குடிமக்கள் உக்ரேனிய எல்லை வழியாக தங்கள் வீடுகளை விட்டு வெளியேற அனுமதிக்கப்பட வேண்டும் என்று கூறினார், மேலும் ரஷ்யா வேண்டுமென்றே முந்தைய வெளியேற்ற முயற்சிகளுக்கு இடையூறு விளைவிப்பதாக குற்றம் சாட்டினார்.

“இது முற்றிலும் ஒழுக்கக்கேடான கதை. இவர்கள் உக்ரைனின் குடிமக்கள், உக்ரைன் பிரதேசத்திலிருந்து வெளியேற அவர்களுக்கு உரிமை இருக்க வேண்டும்.”என்று செய்தித் தொடர்பாளர் எழுத்துப்பூர்வ செய்தியில் தெரிவித்துள்ளார்.

இதையும் படியுங்கள்: நெல்லையில் சந்திப்பு… உக்ரைனில் இருந்து திரும்பிய மாணவ- மாணவிகளிடம் நலம் விசாரித்த ஸ்டாலின்!

கீவ், மரியுபோல், சுமி, கார்கிவ், வோல்னோவாகா மற்றும் மைகோலாயிவ் ஆகிய இடங்களில் இருந்து பொதுமக்கள் வெளியேறுவதை ரஷ்ய ஷெல் தாக்குதல் தடுக்கிறது என்று உக்ரைனின் வெளியுறவு அமைச்சகம் கூறியதாக ராய்ட்டர்ஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

“இது உக்ரேனிய மற்றும் வெளிநாட்டு குடிமக்களுடன் மனிதாபிமான பத்திகளை பாதுகாப்பாக கடந்து செல்வதையும், மருந்துகள் மற்றும் உணவை வழங்குவதையும் தடுக்கிறது” என்று அது ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

உக்ரைன் நிபந்தனைகளை நிறைவேற்றினால், ‘ஒரு நொடியில்’ போர் நிறுத்தப்படும் – ரஷ்யா

பொதுமக்களுக்கான மனிதாபிமான வழித்தடங்களை உக்ரைன் தடுப்பதாக ரஷ்ய தலைமை பேச்சுவார்த்தையாளர் குற்றம் சாட்டினார், அதை ‘போர் குற்றம்’ என்று அழைக்கிறார். மாஸ்கோ-கீவ் இடையேயான பேச்சுவார்த்தைகளின் சமீபத்திய சுற்று மனிதாபிமான வழித்தடங்களில் கவனம் செலுத்தும் என்றும் பேச்சுவார்த்தையாளர் கூறினார்.

பின்னர், உக்ரைன் இராணுவ நடவடிக்கையை நிறுத்தவும், நடுநிலைமையை நிலைநிறுத்துவதற்கு அதன் அரசியலமைப்பை மாற்றவும், கிரிமியாவை ரஷ்ய பிரதேசமாக அங்கீகரிக்கவும், டொனெட்ஸ்க் மற்றும் லுகான்ஸ்க் பிரிவினைவாத குடியரசுகளை சுதந்திர பிரதேசங்களாக அங்கீகரிக்கவும் ரஷ்யா கோருகிறது, என்று கிரெம்ளின் செய்தித் தொடர்பாளர் டிமிட்ரி பெஸ்கோவ் கூறினார்.

உக்ரைன் தனது நிபந்தனைகளை நிறைவேற்றினால் “ஒரு நொடியில்” போரை நிறுத்தத் தயாராக இருப்பதாக உக்ரைனிடம் ரஷ்யா கூறியதாக பெஸ்கோவ் ராய்ட்டர்ஸிடம் தெரிவித்தார்.

உக்ரேனில் அதன் “சிறப்பு இராணுவ நடவடிக்கை” என்று அழைக்கப்படுவதை நிறுத்துவதற்கு, அதன் 12வது நாளில், உக்ரைன் மீது சுமத்த விரும்பும் விதிமுறைகளில் இது மிகவும் வெளிப்படையான ரஷ்ய அறிக்கையாகும்.

உக்ரைன் நிலைமைகளை அறிந்திருப்பதாக பெஸ்கோவ் கூறினார். “இதையெல்லாம் ஒரு கணத்தில் நிறுத்த முடியும் என்று அவர்களிடம் கூறப்பட்டது.” மேலும், “அரசியலமைப்புச் சட்டத்தில் திருத்தங்களைச் செய்ய வேண்டும், அதன்படி உக்ரைன் எந்தக் கூட்டத்திலும் நுழைவதற்கான எந்த நோக்கத்தையும் நிராகரிக்க வேண்டும். இது அரசியலமைப்பில் மாற்றங்களைச் செய்வதன் மூலம் மட்டுமே சாத்தியமாகும்.” என்றும் அவர் கூறினார்.

3-ம் சுற்று பேச்சுவார்த்தை

இதனிடையே உக்ரைன் மற்றும் ரஷ்யா இடையே 3-ம் சுற்று பேச்சுவார்த்தை பெலாரஸில் நடந்து வருகிறது

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.