பாஜக: 42.06%, காங்கிரஸ்: 2.40% – உ.பி. தேர்தலில் கட்சிகள் பெறும் வாக்கு சதவீதம் எவ்வளவு?

லக்னோ: உத்தர பிரதேச தேர்தலில் பதிவான வாக்குகள் எண்ணப்பட்டு வரும் நிலையில் தற்போதைய நிலையில் பாஜக: 42.06% வாக்குகள் பெற்றுள்ளன. அதேசமயம் காங்கிரஸ் காங்கிரஸ்: 2.40% வாக்குகள் மட்டுமே பெற்றுள்ளது.

இந்தியாவின் மிகப்பெரிய மாநிலமான உத்தரப் பிரதேசத்தில் 403 தொகுதிகளுக்கு பிப்ரவரி 10-ம் தேதி தொடங்கி 7 கட்டங்களாக தேர்தல் நடைபெற்றது. 7-வது கட்டத் தேர்தல் கடந்த 7-ம் தேதி நடந்து முடிந்தது. இதையடுத்து பல்வேறு நிறுவனங்கள் நடத்திய தேர்தலுக்கு பிந்தைய கருத்துக் கணிப்புகள் வெளியாகின.

அதன்படி, பாஜக மீண்டும் பெரும்பான்மையுடன் உத்தரப் பிரதேசத்தில் ஆட்சியமைக்கும் என பெரும்பான்மையான கருத்துக்கணிப்பு முடிவுகள் தெரிவித்தன. இந்த நிலையில், உ.பி. தேர்தலில் பதிவான வாக்குகள் இன்று காலை 8 மணி முதல் எண்ணப்பட்டு வருகிறது.

உத்தரப் பிரதேசத்தில் ஆளும் பாஜக பெரும் வெற்றி பெரும் நிலையில் உள்ளது. பெரும்பான்மைக்கு தேவையான 203 இடங்களை கடந்து அக்கட்சி முன்னிலை பெற்றுள்ளது. இதன் மூலம் முதல்வர் யோகி ஆதித்யநாத் மீண்டும் முதல்வர் பதவியில் அமரும் சூழல் உள்ளது.

உ.பி.யில் சுதந்திரத்துக்கு பின்பு இதுவரை எந்த ஒரு முதல்வரும் 2-வது முறையாக முதல்வர் பதவியில் அமரவில்லை. இதனை முறியடித்து யோகி ஆதித்யநாத் தொடர்ந்து 2-ம் முறையாக முதல்வர் பதவி ஏற்கும் சூழல் உருவாகியுள்ளது.

முக்கிய எதிர்க்கட்சியான அகிலேஷ் யாதவின் சமாஜ்வாதி கட்சி அடுத்த இடத்தில் உள்ளது. எனினும் பாஜகவுக்கும் சமாஜ்வாதி கட்சிக்கும் இடையிலான வித்தியாசம் ஏறக்குறைய பாதியாக உள்ளது. இதனைத் தவிர பகுஜன் சமாஜ் மற்றும் காங்கிரஸ் கட்சிகள் பெரிய அளவில் முன்னிலை பெறவில்லை.

உ.பி. தேர்தலில் தற்போதைய நிலையில் முன்னிலை அடிப்படையில் கட்சிகள் பெற்றுள்ள வாக்கு சதவீதம் வெளியாகியுள்ளது. அதன் விவரம் வருமாறு:

எந்தெந்த கட்சிக்கு எவ்வளவு வாக்கு?

பாஜக: 42.06%
சமாஜ்வாதி கட்சி: 31.84%
பகுஜன் சமாஜ் கட்சி: 12.65%

ஆர்எல்டி: 3.33%
காங்கிரஸ்: 2.40%
ஆம் ஆத்மி: 0.33%

ஏஐஎம்ஐஎம் 0.43%}
சிபிஐ: 0.08%
சிபிஐ எம்எல்: 0.01%
பிறர்: 5.96%

இது தற்போதைய நிலவரம் தான். வாக்குகள் முழுமையாக எண்ணப்பட்டு முடிவுகள் முழுமையாக வெளியிடப்பட்ட பின்பு இந்த சதவீதம் மாறும்.

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.