மக்ரோன் vs லு பென்: பிரான்ஸ் அதிபர் தேர்தல் பற்றிய முக்கிய தகவல்கள்


பிரான்ஸ் அதிபர் தேர்தல் பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய அனைத்து முக்கிய தகவல்களும் இங்கே கொடுக்கப்பட்டுள்ளன.

ஏப்ரல் 24-ஆம் திகதி ஞாயிற்றுக்கிழமை நடக்கவுள்ள வாக்கெடுப்பு தான், அடுத்த ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு பிரான்சை ஆளப்போவது, ஐரோப்பிய மையவாத ஜனாதிபதி இம்மானுவேல் மக்ரோனா அல்லது தீவிர வலதுசாரியும், குடியேற்றத்திற்கு எதிரான மரைன் லு பென்னா என்பதை தீர்மானிக்கும்.

யார் வெற்றிபெறுவார்கள்?

கருத்துக் கணிப்புகள் மக்ரோனை வெற்றியாளராகச் சுட்டிக்காட்டுகின்றன, ஆனால் 2017-ல் லு பென்னை அவர் 66.1% வாக்குகளுடன் தோற்கடித்ததை விட மிகக் குறைந்த வாக்கு வித்தியாசத்துடன் இந்த முறை வெற்றிபெறலாம் என கருத்துக்கணிப்பு காட்டுகிறது. அதே நேரம், லு பென் வெற்றி பெறலாம் என்ற வாய்ப்பு இருக்கிறது என்பதை நிராகரிக்க முடியாது..

எது தீர்க்கமானதாக இருக்கும்?

  • வாக்காளர்கள் யாரை அதிகம் விரும்பவில்லை அல்லது யார் வரக்கூடாது என பயப்படுகிறார்கள்? என்று பார்த்தால், எந்த வேட்பாளருக்கும் அவர்களை ஆட்சிக்குக் கொண்டுவர போதுமான தீவிர ஆதரவாளர்கள் இல்லை. ஆகவே, மற்ற வேட்பாளர் மோசமானவர் என்பதை வாக்காளர்களை நம்ப வைப்பதே முக்கியமானது. அந்த வகையில், மக்ரோன் ஒரு விதத்தில் தனக்கே அதிக வாய்ப்பிருப்பதாக நம்பிக்கை வைத்துள்ளார்.
  • இடதுசாரி வாக்காளர்களின் முடிவுகள் இந்த வெக்கெடுப்பில் முக்கியமானதாக இருக்கும். ஏனெனில், மக்ரோனின் பாணியும் கொள்கைகளும் இடதுசாரிகளில் பலரை வருத்தப்படுத்தியுள்ளன, மேலும் அவர்களில் போதுமான அளவு வெற்றி பெறுவது மற்றும் தீவிர வலதுசாரிகளை அதிகாரத்திலிருந்து விலக்கி வைப்பது 2017-ஐ விட அவருக்கு கடினமாக இருக்கும்.

அடுத்து என்ன நடக்கும்?

ஞாயிற்றுக்கிழமை யார் வெற்றி பெற்றாலும், கசப்பான, பிளவுபடுத்தும் பிரச்சாரத்திற்குப் பிறகு மற்றும் ஒரு சிறிய பெரும்பான்மையுடன் மட்டுமே வெற்றி பெற்றிருப்பார்கள்.

மக்ரோன் வெற்றி பெற்றால், அவர் கடினமான இரண்டாவது ஆணையை எதிர்கொள்வார், எந்த சலுகைக் காலமும் இல்லாமல், ஓய்வூதியங்கள் உட்பட வணிகச் சார்பு சீர்திருத்தங்களைத் தொடரும் அவரது திட்டத்திற்காக அனைத்து வகை வாக்காளர்களும் வீதிக்கு வர வாய்ப்புள்ளது.

லு பென் வெற்றி பெற்றால், பிரான்சின் உள்நாட்டு மற்றும் சர்வதேச கொள்கைகளில் ஒரு தீவிரமான மாற்றம் எதிர்பார்க்கப்படும், மேலும் பல ஆர்ப்பாட்டங்கள் உடனடியாக தொடங்கலாம்.

எப்படியிருந்தாலும், வெற்றியாளரின் முதல் சவால்களில் ஒன்று ஜூன் நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் வெற்றி பெறுவது.

வாக்காளர்களுக்கான முக்கிய பிரச்சனைகள் என்ன?

  • எரிசக்தி விலையில் பெரும் அதிகரிப்பு மற்றும் பணவீக்கத்தை தொடர்ந்து வாங்கும் திறன் வாக்காளர்களின் முக்கிய கவலையாக உள்ளது. லு பென் இந்தப் பிரச்சினையில் தனது பிரச்சாரத்தை வெற்றிகரமாக மையப்படுத்தியுள்ளார்.
  • உக்ரைனில் போருக்கு மத்தியில் தேர்தல் பிரச்சாரம் தொடங்கியது. கருத்துக் கணிப்புகள் ஆரம்பத்தில் மக்ரோனுக்கு சாதகமாக காட்டின, ஆனால் இப்போது அந்த ஆதரவு குறைந்துவிட்டது என்று கூறப்படுகிறது.

  • கணக்கெடுப்புகள் மக்ரோனின் பொருளாதாரக் கொள்கையில் வாக்காளர்கள் மகிழ்ச்சியடையவில்லை என்று காட்டுகின்றன, ஆனால் கடந்த 5 ஆண்டுகளில் வேலையின்மை மிகக் குறைவாக உள்ளது மற்றும் வாக்களிக்கப்பட்டவர்கள் அவரது எதிரிகள் எவரும் சிறப்பாக செயல்படுவார்கள் என்று நினைக்கவில்லை.
  • கோவிட்-19 தொற்றுநோயை மக்ரான் எவ்வாறு கையாண்டார் என்பதும் ஒரு பாத்திரத்தை வகிக்கலாம்.

யார் வெற்றி பெற்றார்கள் என்று நமக்கு எப்போது தெரியும்?

  • வாக்குப்பதிவு ஏப்ரல் 24 அன்று, உள்ளூர் நேரப்படி காலி 8 மணிக்கு (0600 GMT) தொடங்குகிறது.
  • இரவு 8 மணிக்கு (1800 GMT) வாக்களிப்பு முடிவடைகிறது. அதனைத் தொடர்ந்து கருத்துக்கணிப்புகள் வெளியிடப்படும் மற்றும் பிரெஞ்சு தொலைக்காட்சி கணிக்கப்பட்டுள்ள வெற்றியாளரை அறிவிக்கும். தேர்தல் முடிவுகள் பொதுவாக மறுநாள் அறிவிக்கப்படும்.Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.