உ.பி.யில் நடைபெறும் அடக்குமுறைக்கு முடிவு கட்டுங்கள் தலைமை நீதிபதிக்கு முன்னாள் நீதிபதிகள் மற்றும் புகழ்பெற்ற வழக்கறிஞர்கள் கூட்டாக கடிதம்

உத்தர பிரதேச மாநிலத்தில் நடைபெற்று வரும் கொடுங்கோன்மையை உச்ச நீதிமன்றம் தாமாக முன்வந்து தட்டிக் கேட்க வேண்டும் என்று நாட்டின் புகழ்பெற்ற முன்னாள் நீதிபதிகள் மற்றும் வழக்கறிஞர்கள் 12 பேர் இந்திய தலைமை நீதிபதி என்.வி. ரமணா-வுக்கு கடிதம் எழுதியுள்ளனர்.

1. நீதிபதி பி. சுதர்சன் ரெட்டி (இந்திய உச்ச நீதிமன்றத்தின் முன்னாள் நீதிபதி);
2. நீதிபதி வி. கோபால கவுடா (இந்திய உச்ச நீதிமன்றத்தின் முன்னாள் நீதிபதி);
3. நீதிபதி ஏ.கே. கங்குலி, (இந்திய உச்ச நீதிமன்றத்தின் முன்னாள் நீதிபதி);
4. நீதிபதி ஏபி ஷா (டெல்லி உயர் நீதிமன்றத்தின் முன்னாள் தலைமை நீதிபதி மற்றும் இந்திய சட்ட ஆணையத்தின் முன்னாள் தலைவர்);
5. நீதிபதி கே சந்துரு (மெட்ராஸ் உயர் நீதிமன்றத்தின் முன்னாள் நீதிபதி);
6. நீதிபதி முகமது அன்வர் (கர்நாடக உயர் நீதிமன்றத்தின் முன்னாள் நீதிபதி);
7. சாந்தி பூஷன் (மூத்த வழக்கறிஞர், உச்ச நீதிமன்றம்);
8. இந்திரா ஜெய்சிங் (மூத்த வழக்கறிஞர், உச்ச நீதிமன்றம்);
9. சந்தர் உதய் சிங் (மூத்த வழக்கறிஞர், உச்ச நீதிமன்றம்);
10. ஸ்ரீராம் பஞ்சு (மூத்த வழக்கறிஞர், சென்னை உயர்நீதிமன்றம்);
11. பிரசாந்த் பூஷன் (வழக்கறிஞர், உச்ச நீதிமன்றம்);
12. ஆனந்த் குரோவர் (மூத்த வழக்கறிஞர், உச்ச நீதிமன்றம்).

ஜனநாயக முறைப்படி அரசுக்கு எதிராக குரல் கொடுப்பதையும் போராடுவதையும் அனுமதிக்காமல், எதிர்ப்பாளர்களின் கோரிக்கை என்னவென்பது கூட தெரிந்துகொள்ளாமல் அவர்கள் மீது உத்தரபிரதேச மாநில நிர்வாகம் வன்முறை நடவடிக்கையை ஏவிவிட்டுள்ளது என்று அவர்கள் எழுதிய கடிதத்தில் குறிப்பிட்டுள்ளனர்.

“எதிர்காலத்தில் யாரும் குற்றம் செய்யாமலும் சட்டத்தை கையில் எடுக்காமலும் இருக்க, குற்றவாளிகளுக்கு எதிராக இதுபோன்ற நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று முதல்வர் அதிகாரிகளுக்கு அதிகாரப்பூர்வமாக அறிவுறுத்தியதாக கூறப்படுகிறது. சட்டவிரோத போராட்டங்களில் ஈடுபடுபவர்களுக்கு எதிராக தேசிய பாதுகாப்புச் சட்டம், 1980 மற்றும் உத்தரப் பிரதேச குண்டர்கள் மற்றும் சமூக விரோத நடவடிக்கைகள் (தடுப்பு) சட்டம், 1986 ஆகியவற்றைப் பயன்படுத்துமாறு அவர் மேலும் உத்தரவிட்டுள்ளார். இந்த கருத்துக்கள்தான் போராட்டக்காரர்களை கொடூரமாகவும் சட்டவிரோதமாகவும் சித்திரவதை செய்ய காவல்துறைக்கு தைரியம் அளித்துள்ளது” என்று அந்த கடிதத்தில் கூறப்பட்டுள்ளது.

முதலமைச்சரின் அறிக்கையின்படி 300க்கும் மேற்பட்டோர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், போராட்டத்தில் ஈடுபட்ட குடிமக்கள் மீது எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் அந்த கடிதத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

“போலீஸ் காவலில் இருக்கும் இளைஞர்கள் லத்தியால் தாக்கப்படுவதும், போராட்டக்காரர்களின் வீடுகள் எந்தவித முன்னறிவிப்புமின்றி இடிக்கப்படுவதும், சிறுபான்மை முஸ்லிம் சமூகத்தைச் சேர்ந்த போராட்டக்காரர்கள் காவல்துறையினரால் விரட்டி அடிக்கப்படுவது போன்ற வீடியோக்கள் சமூக வலைதளங்களில் பரவி மனசாட்சியை உலுக்கி வருகின்றன. தேசத்தின், ஒரு ஆளும் நிர்வாகத்தின் இத்தகைய மிருகத்தனமான ஒடுக்குமுறையானது, சட்டத்தின் ஆட்சியை ஏற்றுக்கொள்ள முடியாத வகையில் சீர்குலைப்பது மற்றும் குடிமக்களின் உரிமைகளை மீறுவதாகும், மேலும் அரசால் உத்தரவாதம் அளிக்கப்பட்ட அரசியலமைப்பு மற்றும் அடிப்படை உரிமைகளை கேலிக்கூத்தாக ஆக்குகிறது”, என்று முன்னாள் நீதிபதிகள் மற்றும் மூத்த வழக்கறிஞர்கள் கூறியுள்ளனர்.

ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட முறையில், காவல்துறையும், அதிகாரிகளும் சேர்ந்து வீட்டை இடித்தது சட்டத்திற்கு முற்றிலும் புறம்பானது.

அண்மைக்காலம் உட்பட பல சந்தர்ப்பங்களில் நீதித்துறை இத்தகைய சவால்களை எதிர்கொண்டு மக்களின் உரிமைகளின் பாதுகாவலராக தனித்துவத்துடன் வெளிப்பட்டது என்பதை இந்தக் கடிதம் தலைமை நீதிபதிக்கு நினைவூட்டுகிறது. புலம்பெயர்ந்தோர் நெருக்கடியை தானாக முன்வந்து அறிவதற்கான உதாரணத்தை அது மேற்கோள் காட்டியது.

“சில சமீபத்திய எடுத்துக்காட்டுகள், புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் விவகாரம் மற்றும் பெகாசஸ் விவகாரத்தில் உச்சநீதிமன்றம் தானாக முன்வந்து எடுத்த நடவடிக்கைகள், போன்று இந்த விவகாரத்திலும் உச்ச நீதிமன்றம் தானாக முன்வந்து விசாரணை மேற்கொள்ளவேண்டும் என கோருகிறோம்” உத்தரப் பிரதேசத்தில் சீர்குலைந்து வரும் சட்டம் ஒழுங்கு நிலைமையை கட்டுக்குள் கொண்டுவர உடனடியாக தானாக முன்வந்து நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும், குறிப்பாக காவல்துறை மற்றும் மாநில அதிகாரிகள், குடிமக்களின் அடிப்படை உரிமைகள் மீதான கொடூரமான ஒடுக்குமுறையை கட்டுப்படுத்த வேண்டும்.

இந்த இக்கட்டான தருணத்தில் குடிமக்களையும் அரசியல் சாசனத்தையும் உச்ச நீதிமன்றம் காப்பாற்றும் என்று நம்புகிறோம்,” என்று அந்த கடிதத்தில் கூட்டாக வலியுறுத்தியுள்ளனர்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.