சிட்டி வங்கியை கையகப்படுத்தும் ஆக்ஸிஸ்; முதலீட்டாளர்கள், வாடிக்கையாளர்களை பாதிக்குமா?

ஆக்சிஸ் வங்கி, சிட்டி பேங்க், என்ஏ மற்றும் சிட்டிகார்ப் ஃபைனான்ஸ் (இந்தியா) (NA and Citicorp Finance -India) லிமிடெட் ஆகியவற்றின் நுகர்வோர் வங்கி நடவடிக்கைகளை கையகப்படுத்துவதற்கு இந்திய போட்டி ஆணையம் கடந்த வாரம் ஒப்புதல் அளித்தது. ஆக்சிஸ் வங்கி கையகப்படுத்தும் திட்டத்தை அறிவித்த பிறகு, சிட்டி வங்கியின் நுகர்வோர் வணிகங்கள் மார்ச் மாதத்தில் ரூ.12,325 கோடிக்கு மேல் சென்றுள்ளது.

ஒப்பந்தம் எதைப் பற்றியது?

இந்த கையகப்படுத்துதலில் சிட்டி வங்கி கிரெடிட் கார்டுகள், பாதுகாப்பற்ற மற்றும் பாதுகாப்பான கடன் இலாகாக்கள், செல்வ மேலாண்மை, தனியார் வங்கி மற்றும் சில்லறை வைப்பு வணிகங்கள் ஆகியவை அடங்கும். இந்த ஒப்பந்தத்தில் சிட்டிகார்ப் ஃபைனான்ஸ் (இந்தியா) லிமிடெட் விற்பனையும் அடங்கும்.

ஆக்சிஸ் வங்கி, சிட்டி பேங்க் இந்தியாவின் சுமார் 1.2 மில்லியன் சில்லறை வாடிக்கையாளர்களைப் பெறுகிறது, இதில் 40,000 செல்வம் மற்றும் தனியார் வங்கி வாடிக்கையாளர்களும் அடங்கும், இது நகர்ப்புற சில்லறை சந்தையில் அதன் இருப்பை மேம்படுத்த உதவும். மேலும் 2.5 மில்லியன் சிட்டி பேங்க் கார்டுகளுடன் அதன் கார்டுகளின் இருப்புநிலை 57% வளர்ச்சியடைய உள்ளது, இது நாட்டின் முதல் மூன்று கார்டு வணிகங்களில் ஒன்றாக உள்ளது.

“கிரெடிட் கார்டுகள் ஒரு வங்கியின் வளர்ச்சியோடு ஒன்றி நிற்கும் ஒரு தயாரிப்பு ஆகும், மேலும் வாடிக்கையாளரிடமிருந்து சேமிப்பு மற்றும் நடப்பு கணக்கை (CASA) உயர்த்தி, கடன் மற்றும் பிற பொருட்களை விற்க முடியும் என்பதால், வளர்ச்சி கண்டிப்பாக நடக்கும்” என்று CIO ஒரு சிறந்த மியூச்சுவல் ஃபண்ட் கூறியது.
ஜூன் 2021 நிலவரப்படி, சிட்டியிடம் 2.5 மில்லியன் கார்டுகள் மற்றும் (ரூ.8,900 கோடி) இருந்துள்ளது.

இது வாடிக்கையாளரை எவ்வாறு பாதிக்கும்?

ஆக்சிஸின் ஒரு பகுதியாக மாறும் சிட்டி பேங்க் வாடிக்கையாளர்கள், இந்தியா முழுவதிலும் உள்ள கிளைகளின் பரந்த வலையமைப்பிற்கான அணுகலைப் பெறுவார்கள் மற்றும் அதன் மூலம் சிறந்த சேவையைப் பெறுவார்கள். அதே நேரத்தில் ஆக்சிஸ் வாடிக்கையாளர்கள் சிட்டி பேங்கின் திறமைக் குழுவின் மூலம் உயர்தர தனியார் வங்கி மற்றும் செல்வ மேலாண்மை சேவைகளைப் பெறுவார்கள்.

இது ஆக்சிஸ் வங்கியில் முதலீட்டாளர்களுக்கு எவ்வாறு பயனளிக்கும்?

அதிக மதிப்புள்ள வாடிக்கையாளர்களுக்கான அணுகல், செல்வ மேலாண்மை வணிகம் மற்றும் கணிசமான உயர்தர கிரெடிட் கார்டு போர்ட்ஃபோலியோ ஆகியவற்றுடன், ஆக்சிஸ் வங்கி தனது சில்லறை வர்த்தகத்தில் வளர்ச்சியை மட்டுமல்ல, மேம்படுத்தப்பட்ட சேவைகளின் காரணமாக ஒரு வாடிக்கையாளரின் வருவாயையும் அதிகரிக்கக்கூடும்.

இந்த கையகப்படுத்தல் முக்கிய நகரங்களில் ஆக்சிஸின் இருப்பை அதிகரிக்கும் என்று ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர். “பெரும்பாலான வங்கிகள் தங்கள் பாதுகாப்பற்ற போர்ட்ஃபோலியோவை அதிக மகசூலை வழங்குவதால் அதை அதிகரிக்க விரும்புகின்றன. இந்த ஒப்பந்தத்தின் மூலம், மற்ற வங்கிகள் துரத்துவதை ஆக்சிஸ் வங்கி பெறுகிறது,

மேலும் இது அதன் பரவலை மேம்படுத்த உதவும். அவர்கள் நல்ல தரமான வாடிக்கையாளர்களின் தரவுத்தளத்தைக் கொண்டிருப்பதால் குறுக்கு விற்பனை வாய்ப்புகளை இது வழங்கும், மேலும் இது நடுத்தர மற்றும் நீண்ட காலத்திற்கு வங்கியின் லாபம் மற்றும் பங்கு விலை உயர்வுக்கு உதவும்” என்று ஒரு முன்னணி தரகு நிறுவனத்தின் ஆராய்ச்சித் தலைவர் கூறினார்.

இருப்பினும், இது சவால்கள் இல்லாமல் இல்லை, ஏனெனில் அனைத்து சிட்டி பேங்க் வாடிக்கையாளர்களும் பின்வாங்க முடியாது. சிட்டி வங்கியின் பல உயர் நிகர மதிப்புள்ள தனிநபர் (HNI) வாடிக்கையாளர்கள் தங்களை அணுகி வருவதாக சில தனியார் வங்கிகளின் அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.

இருப்பினும், ஆக்சிஸ் வங்கி நிர்வாகம் இதற்கு கணக்கு காட்டியிருக்கும், எனவே இது பெரிய கவலை இல்லை என்று ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர். “ஆக்சிஸ் வங்கி வாடிக்கையாளர்களின் சில்லறை விற்பனைத் தளத்தை அதிகரிக்கவும், பாதுகாப்பற்ற போர்ட்ஃபோலியோவை அதிகரிக்கவும், கடன் மற்றும் பிற தயாரிப்புகளை குறுக்கு-விற்பனை செய்ய ஒரு பெரிய வாடிக்கையாளர் தளத்தை அதிகரிக்கவும் வாய்ப்புள்ளது” என்று ஆய்வாளர் கூறினார்.

“தமிழ் இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸின் அனைத்து செய்திகளையும் உடனுக்குடன் டெலிகிராம் ஆப்பில் பெற https://t.me/ietamil“

Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.