அமெரிக்க விசா பெறுவது இனி எளிது; தூதரகம் பலே நடவடிக்கை.!

இந்தியாவில் விசா செயலாக்கத்தில் தாமதங்களைக் குறைக்கும் நோக்கத்துடன், முதல் முறையாக விண்ணப்பிப்பவர்களுக்கு சிறப்பு நேர்காணல்களை திட்டமிடுதல் மற்றும் தூதரக ஊழியர்களின் எண்ணிக்கையை அதிகரிப்பது உள்ளிட்ட புதிய முயற்சிகளை அமெரிக்கா தொடங்கியுள்ளது.

விசா நிலுவையைக் குறைப்பதற்கான பல்முனை அணுகுமுறையின் ஒரு பகுதியாக, டெல்லியில் உள்ள அமெரிக்க தூதரகம் மற்றும் மும்பை, சென்னை, கொல்கத்தா மற்றும் ஹைதராபாத்தில் உள்ள தூதரகங்கள் கடந்த ஜனவரி 21 அன்று “சிறப்பு சனிக்கிழமை நேர்காணல் நாட்களை” நடத்தியது.

“முதல் முறையாக விசா விண்ணப்பிப்பவர்களுக்கான காத்திருப்பு நேரத்தைக் குறைக்கும் ஒரு பெரிய முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக, ஜனவரி 21 அன்று, இந்தியாவில் உள்ள அமெரிக்கப் தூதரகங்கள், சிறப்பு சனிக்கிழமை நேர்காணல் நாட்களை முதலாவதாகத் தொடங்கியது” என்று அமெரிக்க தூதரகம் தெரிவித்துள்ளது.

“புது டெல்லியில் உள்ள அமெரிக்க தூதரகம் மற்றும் மும்பை, சென்னை, கொல்கத்தா மற்றும் ஹைதராபாத்தில் உள்ள தூதரகங்கள் அனைத்தும் நேரில் விசா நேர்காணல் தேவைப்படும் விண்ணப்பதாரர்களுக்கு இடமளிக்க சனிக்கிழமையன்று தூதரக நடவடிக்கைகளைத் திறந்தன. வரும் மாதங்களில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சனிக்கிழமைகளில் சிறப்பு நேர்காணல்கள் நடத்தப்படும்.

இந்த கூடுதல் நேர்காணல் நாட்கள் கோவிட்-19 காரணமாக விசா செயலாக்கத்தில் ஏற்பட்ட பின்னடைவை நிவர்த்தி செய்வதற்கான பல முனை முயற்சியின் ஒரு அங்கமாகும். ஜனவரி மற்றும் மார்ச் 2023க்கு இடையில், விசா செயலாக்க திறனை அதிகரிக்க வாஷிங்டன் மற்றும் பிற தூதரகங்களில் இருந்து டஜன் கணக்கான தற்காலிக தூதரக அதிகாரிகள் இந்தியாவிற்கு வருவார்கள்’’ என அமெரிக்க தூதரகம் கூறியுள்ளது.

வணிக விசா B1 மற்றும் சுற்றுலா விசா B2 என 2 லட்சத்து 50 ஆயிரம் கூடுதல் விசா நேர்காணல்களை தூதரகம் வெளியிட்டது. மும்பையில் உள்ள துணைத் தூதரகம் தனது வார நாள் வேலை நேரத்தை நீட்டித்து, கூடுதல் சந்திப்புகளுக்கு இடமளித்ததாக கூறுகிறது.

“இந்த கோடையில், இந்தியாவில் அமெரிக்க தூதரகம் முழு பணியாளர்களுடன் இருக்கும். மேலும் COVID-19 தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய நிலைகளில் விசாக்களை செயலாக்குவோம்” என்று தூதரகம் தெரிவித்துள்ளது. பயணக் கட்டுப்பாடுகள் நீக்கப்பட்டதால், இந்தியாவிற்கான பணியானது முறையான பயணத்தை எளிதாக்குவதற்கு முன்னுரிமை அளித்துள்ளது. மற்றும் 2022 ஆம் ஆண்டில் 8 லட்சத்திற்கும் மேற்பட்ட புலம்பெயர்ந்தோர் அல்லாத விசாக்களுக்குத் தீர்ப்பளித்துள்ளது. இதில் மாணவர் மற்றும் வேலைவாய்ப்பு விசாக்களின் பதிவு எண்கள் அடங்கும்.

உச்சநீதிமன்றத்திற்கும் ஒன்றிய அரசுக்கும் இடையே முற்றும் போர்.!

மும்பை தூதரகம் தற்போது இந்தியாவில் அதிக விசா விண்ணப்பங்களை தீர்ப்பளிக்கிறது மற்றும் இது உலகின் மிகப்பெரிய விசா நடவடிக்கைகளில் ஒன்றாகும் என்று தூதரகம் தெரிவித்துள்ளது. இந்தியா முழுவதும் உள்ள எங்கள் தூதரக குழுக்கள் சர்வதேச பயணிகளின் தேவைகளை பூர்த்தி செய்யவும், காத்திருப்பு நேரத்தை குறைக்கவும் கூடுதல் மணிநேரம் செலவிடுகின்றன” என்று மும்பை தூதரகத்தின் தலைவர் ஜான் பல்லார்ட் கூறினார்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.