பாகிஸ்தான் மசூதிக்குள் தற்கொலைப்படை தாக்குதல்; 93பேர் உயிரிழப்பு.!

பாகிஸ்தானின் அமைதியான வடமேற்கு பெஷாவர் நகரில் உள்ள உயர் பாதுகாப்பு மண்டலத்தில் நேற்று மதிய பிரார்த்தனையின் போது வழிபாட்டாளர்கள் நிரம்பியிருந்த மசூதிக்குள் தற்கொலைப்படை தாக்குதல் நடத்தப்பட்டது. தன்னைத்தானே வெடிக்கச் செய்ததாக சந்தேகிக்கப்படும் தற்கொலை குண்டுதாரியின் துண்டிக்கப்பட்ட தலையை மீட்பு அதிகாரிகள் இன்று மீட்டனர்.

தற்கொலைப்படை தாக்குதலில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 93 ஆக உயர்ந்தது, மேலும் 221 பேர் பலத்த காயம் அடைந்தனர். இடிபாடுகளில் இருந்து மீதமுள்ள உடல்களை மீட்க மீட்பு நடவடிக்கைகள் தொடர்ந்தாலும், போலீஸ் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

நேற்று மதியம் 1.40 மணியளவில் போலிஸ் லைன்ஸ் பகுதியில் உள்ள மசூதிக்குள் காவல்துறை, ராணுவம் மற்றும் வெடிகுண்டு செயலிழக்கும் படையினர் உட்பட வழிபாட்டாளர்கள் சுஹ்ர் (பிற்பகல்) தொழுகையை நடத்திக் கொண்டிருந்த போது சக்திவாய்ந்த குண்டுவெடிப்பு ஏற்பட்டது. முன் வரிசையில் இருந்த தற்கொலை குண்டுதாரி தன்னைத்தானே வெடிக்கச் செய்து கொண்டதால், பக்தர்கள் மீது கூரை இடிந்து விழுந்ததாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

தலைநகர் நகர காவல்துறை அதிகாரி (சிசிபிஓ) பெஷாவர் முகமது அய்ஜாஸ் கான் ஜியோ கூறும்போது, குண்டுவெடிப்பு தற்கொலைத் தாக்குதலாகத் தோன்றியதாகவும், கைபர் பக்துன்க்வா மாகாணத்தின் தலைநகரான பெஷாவரில் உள்ள இடத்தில் குண்டுதாரியின் தலை மீட்கப்பட்டதாகவும் தெரிவித்தார்.

“தாக்குதல் நடத்தியவர் குண்டுவெடிப்புக்கு முன்பே போலீஸ் லைன்ஸில் இருந்திருக்கலாம். மேலும் அவர் அதிகாரப்பூர்வ வாகனத்தை உள்ளே நுழைய பயன்படுத்தியிருக்கலாம். மீட்பு நடவடிக்கை முடிந்ததும் குண்டுவெடிப்பின் சரியான தன்மை தெரியவரும்” என்று அவர் கூறியுள்ளார்.

கைபர் பக்துன்க்வாவின் காபந்து முதல்வர் முஹம்மது அசம் கான், இந்த தாக்குதலைத் தொடர்ந்து மாகாணத்தில் ஒரு நாள் துக்கம் அனுசரிக்கப்படும் என்று இன்று அறிவித்தார். கடந்த ஆகஸ்ட் மாதம் ஆப்கானிஸ்தானில் கொல்லப்பட்ட டிடிபி கமாண்டர் உமர் காலித் குராசானிக்கு பழிவாங்கும் நடவடிக்கையின் ஒரு பகுதியாக, இந்த தற்கொலைத் தாக்குதலுக்கு பாகிஸ்தான் தலிபான் எனப்படும் தெஹ்ரீக்-இ-தலிபான் பாகிஸ்தான் (TTP) பொறுப்பேற்றுள்ளது.

2007 ஆம் ஆண்டில் பல பயங்கரவாத அமைப்புகளின் குடைக் குழுவாக அமைக்கப்பட்ட TTP, மத்திய அரசாங்கத்துடனான போர்நிறுத்தத்தை நிறுத்தியது மற்றும் அதன் பயங்கரவாதிகளுக்கு நாடு முழுவதும் தாக்குதல்களை நடத்த உத்தரவிட்டது.

ஈரோடு கிழக்கு -செருப்பு மாலை அணிந்து வேட்பு மனு தாக்கல் செய்ய வந்த சுயேச்சை

அல்-கொய்தாவுடன் நெருக்கமாக இருப்பதாக நம்பப்படும் இக்குழு, 2009 இல் ராணுவத் தலைமையகம் மீதான தாக்குதல், ராணுவத் தளங்கள் மீதான தாக்குதல்கள் மற்றும் 2008 இல் இஸ்லாமாபாத்தில் உள்ள மேரியட் ஹோட்டல் குண்டுவெடிப்பு உட்பட பாகிஸ்தான் முழுவதும் பல கொடிய தாக்குதல்களுக்கு குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது.

பிரதமர் குறித்த பிபிசி ஆவணப்படத்திற்கு தடை; அமெரிக்கா பரபரப்பு கருத்து.!

2014 ஆம் ஆண்டில், பாகிஸ்தானிய தலிபான்கள் வடமேற்கு நகரமான பெஷாவரில் உள்ள ராணுவ பொதுப் பள்ளி (APS) மீது தாக்குதல் நடத்தினர், இதில் 131 மாணவர்கள் உட்பட குறைந்தது 150 பேர் கொல்லப்பட்டனர் என்பது குறிப்பிடதக்கது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.