ஒன்றிய பாஜக அரசை கிழித்து தொங்கவிட்ட சோனியா காந்தி.!

2023-24 மத்திய பட்ஜெட் தாக்கல் செய்யப்பட்டு விட்டது. அடுத்த ஆண்டு மக்களவை தேர்தல் நடைபெற உள்ள நிலையில், ஒன்றிய பாஜக அரசு தாக்கல் செய்யும் கடைசி நிதிநிலை அறிக்கை இதுவாகும். பட்ஜெட்டில் ஏழை மற்றும் நடுத்தர வர்க்கத்தினருக்கு ஏதுவாக எந்த திட்டங்களும் இல்லை என எதிர்கட்சிகள் குற்றம்சாட்டி வருகின்றன. அதேபோல் மகாத்மா காந்தி ஊரக வேலைவாய்ப்பு திட்டத்திற்கான நிதி குறைக்கப்பட்டுள்ளது. மேலும் மருத்துவம் மற்றும் கல்வித்துறைகளுக்கான நிதி ஒதுக்கீடு கடந்த ஆண்டைக்காட்டிலும் குறைக்கப்பட்டுள்ளதற்கு எதிர்கட்சிகள் கண்டனம் தெரிவித்து வருகின்றன.

இந்தநிலையில் ஏழை மக்களின் இதயத்தை நொறுக்கும் பட்ஜெட் இது என காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர் சோனியா காந்தி தெரிவித்துள்ளார். இது குறித்து தனியார் செய்தி நிறுவனத்திற்கு அவர் அளித்த பேட்டியில், ‘‘ஏழை மற்றும் நடுத்தர இந்தியர்களின் இதயத்தை கிழித்து, தனது சில பணக்கார நண்பர்களுக்குப் பயன் அளிக்கும் பிரதமரின் கொள்கை தொடர்ச்சியான பேரழிவுகளுக்கு வழிவகுத்தது. பணமதிப்பு நீக்கம் முதல் மோசமாக வடிவமைக்கப்பட்ட ஜிஎஸ்டி வரை சிறு வணிகங்களைப் பாதிக்கிறது. விவசாயம் தொடர்ந்து புறக்கணிக்கப்பட்டு வருகிறது.

அழிவுகரமான தனியார்மயமாக்கலில், விலை மதிப்பற்ற தேசிய சொத்துக்களை தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட தனியார் கைகளுக்கு மலிவாக ஒப்படைக்கப்பட்டுள்ளது. இது வேலையின்மைக்கு வழிவகுக்கிறது, குறிப்பாக எஸ்சி மற்றும் எஸ்டி மக்களுக்கு.

எல்ஐசி மற்றும் எஸ்பிஐ போன்ற பொது நிறுவனங்களின் சொத்துக்கள், அரசுப் படைகளால் அதன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட நண்பர்களுக்குச் சொந்தமான மோசமாக நிர்வகிக்கப்படும் நிறுவனங்களில் முதலீடு செய்யப்பட்டுள்ளது. இதனால் கோடிக்கணக்கான ஏழை மற்றும் நடுத்தர வர்க்க இந்தியர்களின் கடினச் சேமிப்புகள் கூட அச்சுறுத்தலுக்கு உள்ளாகின்றன.

பிரதமரின் விருப்பமான தொழிலதிபர் மீது நிதி ஊழல்கள் வெடித்தாலும், யோசனைகள் இல்லாமல், பிரதமரும் அவரது அமைச்சர்களும் ‘விஸ்வகுரு’ மற்றும் ‘அமிர்த கால்’ என்ற உரத்த கோஷங்களை நாடுகிறார்கள். சமீபத்தில் முடிவடைந்த பாரத் ஜோடோ யாத்ராவில், கன்னியாகுமரியில் இருந்து காஷ்மீர் வரை நடந்து சென்று, அனைத்து தரப்பு மக்களையும் சேர்ந்த லட்சக்கணக்கான இந்தியர்களுடன் உரையாடல் நடத்தப்பட்டது.

அதானி சர்ச்சையில் பிரதமர் மௌனம்; காங்கிரஸ் நாடு தழுவிய போராட்டம்.!

அவர்கள் கேட்ட குரல்கள் ஆழ்ந்த பொருளாதார நெருக்கடியையும், இந்தியா எந்த திசையில் செல்கிறது என்பது பற்றிய பரவலான ஏமாற்றத்தையும் வெளிப்படுத்தியது. 2023-24 பட்ஜெட் இந்த முக்கியமான சவால்களை எதிர்கொள்ளத் தவறியது மட்டுமின்றி, ஏழைகள் மற்றும் பாதிக்கப்படக்கூடியவர்களுக்கான ஒதுக்கீட்டைக் குறைப்பதன் மூலம் அவற்றை மோசமாக்குகிறது. 2004-14 காலகட்டத்தில் UPA அரசாங்கத்தால் இயற்றப்பட்ட அனைத்து தொலைநோக்கு உரிமைகள் அடிப்படையிலான சட்டங்களின் இதயத்தையும் தாக்கி, ஏழைகள் மீதான மோடி அரசாங்கத்தின் மௌன தாக்குதல் தான் இந்த பட்ஜெட்’’ என அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.