3500 ஆண்டுகள் பழமையான தங்கக் கல்லறை கண்டுபிடிப்பு! தோண்டத்தோண்ட கிடைத்த புதையல்கள்


ஆர்மீனியாவில் அகழ்வாராய்ச்சியின் போது தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்கள் கிட்டத்தட்ட 3500 ஆண்டுகள் பழமையான ‘தங்கக் கல்லறை’ ஒன்றைக் கண்டுபிடித்தனர்.

“தங்கக் கல்லறை”

போலந்து மற்றும் ஆர்மேனிய விஞ்ஞானிகளைக் கொண்ட தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு, ஆர்மீனியாவில் உள்ள மெட்சமோரில் இரண்டு எலும்புக்கூடுகளைக் கொண்ட “தங்கக் கல்லறை” ஒன்றைக் கண்டுபிடித்துள்ளனர்.

இரண்டு பேரின் கல்லறையை தோண்டியபோது மூன்று தங்க நெக்லஸ்களின் எச்சங்களை குழு கண்டுபிடித்தது. அவர்கள் பெரும்பாலும் கணவன் மனைவியாக இருக்கலாம் என நம்பப்படுகிறது. இந்த கல்லறை எகிப்தின் மீது இரண்டாம் ராமேசஸின் ஆட்சிக்கு முந்தையது.

3500 ஆண்டுகள் பழமையான தங்கக் கல்லறை கண்டுபிடிப்பு! தோண்டத்தோண்ட கிடைத்த புதையல்கள் | Archaeologists Golden Tomb Excavations ArmeniaPhoto: Szymon Zdziebłowski/arkeonews

200 ஹெக்டேர் நிலப்பரப்பு

மெட்சாமோர் ஆர்மீனிய ஹைலேண்ட் மற்றும் பண்டைய அருகிலுள்ள கிழக்கு முழுவதும் கிமு 6-ஆம் நூற்றாண்டின் மிகவும் ஆய்வு செய்யப்பட்ட தொல்பொருள் நினைவுச்சின்னங்களில் ஒன்றாகும். இதில் வெண்கல-இரும்பு வயது குடியேற்றம் (கோட்டை, நகர மாவட்டங்கள் மற்றும் வான கண்காணிப்பு தளம்) மற்றும் கல்லறை ஆகியவை அடங்கும்.

நிலப்பரப்பு 200 ஹெக்டேருக்கு மேல் உள்ளது. தரோனிக் நிர்வாக மாவட்டத்தில் யெரெவனுக்கு மேற்கே 35 கிலோமீட்டர் தொலைவில் உள்ள அரரத் சமவெளியில் இந்த தளம் அமைந்துள்ளது.

ஆர்மீனியாவின் பிரதேசத்தில் அறியப்பட்ட மிகப் பழமையான தங்க நகைகள் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட இடம் மெட்சமோரின் பழங்கால தளமாகும்.

3500 ஆண்டுகள் பழமையான தங்கக் கல்லறை கண்டுபிடிப்பு! தோண்டத்தோண்ட கிடைத்த புதையல்கள் | Archaeologists Golden Tomb Excavations ArmeniaPhoto: Szymon Zdziebłowski/arkeonews

சிஸ்ட் கல்லறை

இந்த கண்டுபிடிப்பு ஒரு சிஸ்ட் கல்லறை, அதாவது இரண்டு எலும்புக்கூடுகள் தரையில் தோண்டப்பட்டு பெரிய கற்களால் வரிசையாக அமைக்கப்பட்ட அறைகளில் காணப்பட்டவை. ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஒரு மர புதைகுழியின் எச்சங்களையும் கண்டுபிடித்தனர்.

“அவர்களின் மரணம் ஒரு மர்மம், காரணம் தெரியாது, ஆனால் அவர்கள் ஒரே நேரத்தில் இறந்திருக்கலாம் என்பதை தடயங்கள் எல்லாம் சுட்டிக்காட்டுகிறது, ஏனென்றால் கல்லறை மீண்டும் திறக்கப்பட்டதற்கான தடயங்கள் எதுவும் இல்லை” என்று ஆராய்ச்சி திட்டத்தின் தலைவர் வார்சா பல்கலைக்கழகத்தின் தொல்லியல் பேராசிரியர் கிரிஸ்டோஃப் ஜக்குபியாக் (Krzysztof Jakubiak) கூறினார்.

தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்களின் கூற்றுப்படி, எலும்புகள் நன்கு பாதுகாக்கப்பட்டன. இரண்டு எலும்புக்கூடுகளும் சற்று வளைந்த கால்களைக் கொண்டிருந்தன. முதற்கட்ட மதிப்பீடுகளின்படி, தம்பதியினர் 30 முதல் 40 வயதுக்குள் இறந்துள்ளனர்.

பேராசிரியர் Krzysztof இது ஒரு தனித்துவமான கண்டுபிடிப்பு என்று நம்புகிறார், ஏனெனில் மிகவும் செழுமையாக பொருத்தப்பட்ட கல்லறை, திருடப்படவில்லை.

3500 ஆண்டுகள் பழமையான தங்கக் கல்லறை கண்டுபிடிப்பு! தோண்டத்தோண்ட கிடைத்த புதையல்கள் | Archaeologists Golden Tomb Excavations ArmeniaPhoto: Szymon Zdziebłowski/arkeonews

தங்க பொக்கிஷங்கள்

தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்கள் கல்லறைக்குள் நூற்றுக்கும் மேற்பட்ட மணிகள் மற்றும் தங்க பதக்கங்களைக் கண்டுபிடித்தனர். அவற்றில் சில செல்டிக் சிலுவைகள் போல இருக்கும். ஏராளமான கார்னிலியன் பதக்கங்களும் இருந்தன.

“இந்த கூறுகள் அனைத்தும் அநேகமாக மூன்று கழுத்தில் அணியக்கூடிய நகைகள்” என்று பேராசிரியர் ஜகுபியாக் கூறினார்.

ஒரு டஜன் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட முழுமையான பீங்கான் பாத்திரங்கள் மற்றும் ஒரு தனித்துவமான ஃபையன்ஸ் குடுவை ஆகியவை கல்லறையில் காணப்பட்டன. அப்பகுதியில் குடுவை தயாரிக்கப்படவில்லை. ஆராய்ச்சியாளர்களின் கூற்றுப்படி, இது சிரிய-மெசபடோமிய எல்லையிலிருந்து கொண்டு வரப்பட்டதாக்க இருக்கலாம்.

அந்த நேரத்தில் (கிமு 2-ஆம் மில்லினியத்தின் இரண்டாம் பாதியில்) மெட்சமோரில் யார் வாழ்ந்தார்கள் என்பது தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்களுக்குத் தெரியாது. அங்குள்ள பெரிய, அரணான குடியிருப்பில் வசித்த மக்கள் கல்வியறிவு இல்லாதவர்கள், எனவே அவர்கள் எந்த நூல்களையும் குறிப்புகளையும் விட்டுச் செல்லவில்லை. இதனால் விஞ்ஞானிகளுக்கு அவர்களை அடையாளம் காண்பது கடினம்.

“ஆனால் அது மிகப் பெரிய குடியேற்றமாக இருந்துள்ளது. பெரிய கல் தொகுதிகளால் செய்யப்பட்ட கோட்டைகள் கூட இப்போது வரை பத்திரமாக தப்பிப்பிழைத்துள்ளது.., கிமு 2-ஆம் நூற்றாண்டின் முடிவில், முக்கியத்துவம் மற்றும் அளவு ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் ஒப்பிடக்கூடிய வேறு எந்த குடியேற்றமும் இப்பகுதியில் இல்லை” என பேராசிரியர் கூறினார்.
 Source link

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.