Union Budget 2023: குடியரசுத் தலைவர் திரௌபதி முா்மு உரையின் முக்கிய அம்சங்கள்

Budget Session 2023: நாடாளுமன்றத்தின் பட்ஜெட் கூட்டத் தொடர் இன்று (செவ்வாய்க்கிழமை) தொடங்கியது. ஆண்டின் முதல் கூட்டத்தொடரின் முதல் நாளில் நாடாளுமன்ற அவைகளின் கூட்டுக் கூட்டத்தில் குடியரசுத் தலைவர் உரையாற்றுவது வழக்கம். அதன்படி, இரு அவைகளின் கூட்டுக் கூட்டத்தில் குடியரசுத் தலைவர் திரௌபதி முா்மு தனது முதல் உரையை நிகழ்த்தி வருகிறார். அப்பொழுது அவர் ஆற்றி வரும் உரையின் முக்கிய அம்சங்களை குறித்து பார்ப்போம்.

குடியரசுத் தலைவர் திரௌபதி முா்மு உரையின் முக்கிய அம்சங்கள்

ஒரு பக்கம் ராமர் கோயில், மறுபுறம் புதிய நாடாளுமன்றக் கட்டிடம்
ஜனாதிபதி திரௌபதி முர்மு பேசுகையில், ‘இன்று, நாட்டில் ஒருபுறம் அயோத்தி தாமம் கட்டப்பட்டு வருகிறது, மறுபுறம் நவீன பாராளுமன்ற கட்டிடமும் கட்டப்படுகிறது. ஒருபுறம், கேதார்நாத் தாம், காசி விஸ்வநாத் தாம், மகாகல் மகாலோக் ஆகியவற்றைக் கட்டியுள்ளோம், மறுபுறம், எங்கள் அரசு ஒவ்வொரு மாவட்டத்திலும் மருத்துவக் கல்லூரிகளைக் கட்டி வருகிறது.

உத்வேகத்துடன் நாடு முன்னேறி வருகிறது
நமது பாரம்பரியம் நம்மை வேர்களுடன் இணைக்கிறது, நமது வளர்ச்சி விண்ணைத் தொடும் தைரியத்தை அளிக்கிறது. அதனால்தான் மத்திய அரசு பாரம்பரியத்தை ஒருங்கிணைத்து வளர்ச்சிக்கு முன்னுரிமை கொடுக்கும் பாதையை தேர்ந்தெடுத்துள்ளது. சுதந்திரத்தின் பொற்காலத்தில், ஐந்து ஆன்மாக்களின் உத்வேகத்துடன் நாடு முன்னேறி வருகிறது. அடிமைத்தனத்தின் ஒவ்வொரு அறிகுறியையும், ஒவ்வொரு மனநிலையையும் அகற்ற எனது அரசாங்கம் தொடர்ந்து முயற்சித்து வருகிறது. ஒரு காலத்தில் ராஜபாதையாக இருந்தது இப்போது கடமைபாதை ஆகிவிட்டது. மேட் இன் இந்தியா பிரச்சாரம் மற்றும் ஆத்மநிர்பர் பாரத் பிரச்சாரத்தின் வெற்றியின் பலனை நாடு அறுவடை செய்யத் தொடங்கியுள்ளது. இன்று இந்தியாவின் சொந்த உற்பத்தித் திறனும் அதிகரித்து, உலகம் முழுவதிலுமிருந்து உற்பத்தி நிறுவனங்களும் இந்தியாவிற்கு வருகின்றன.

பெண்கள் எல்லா துறைகளிலும் முன்னேறுகிறார்கள்
பெண் குழந்தைகளைக் காப்போம் (Beti Bachao, Beti Padhao) பிரச்சாரத்தின் வெற்றியை இன்று காண்கிறோம். நாட்டில் முதன்முறையாக ஆண்களை விட பெண்களின் எண்ணிக்கை அதிகமாக இருப்பதுடன் பெண்களின் ஆரோக்கியமும் முன்பை விட மேம்பட்டுள்ளது. எந்த வேலையிலும், எந்தத் துறையிலும் பெண்களுக்கு எந்தத் தடையும் இல்லை என்பதையும் எனது அரசு உறுதி செய்துள்ளது. இன்று நமது சகோதரிகளும் மகள்களும் உலக அளவில் தங்கள் பெருமைகளை உயர்த்திக் கொண்டிருப்பதைக் கண்டு நான் பெருமைப்படுகிறேன்.

எல்லைப் பகுதிகள் வளர்ச்சியின் புதிய வேகத்தை பெற்றுள்ளன
வடகிழக்கு மற்றும் நமது எல்லைப் பகுதிகள் புதிய வளர்ச்சியை சந்தித்து வருகின்றன. எல்லையோர கிராமங்களுக்கு சிறந்த வசதிகளை வழங்க, மத்திய அரசு கிராமங்கள் திட்டத்தை தொடங்கியுள்ளது. தேசிய பாதுகாப்புக் கண்ணோட்டத்தில், கடந்த ஆண்டுகளில் எல்லைப் பகுதிகளில் வரலாறு காணாத உள்கட்டமைப்பு உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. இது தவிர இப்பகுதிகளில் வளர்ச்சி வேகம் பெற்று வருகிறது.

SC-ST, பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினரின் கனவு நனவாகிறது
மத்திய அரசாங்கம் பட்டியல் சாதியினர், பழங்குடியினர் மற்றும் பிற பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினரின் கனவை எழுப்பியுள்ளது. வளர்ச்சியின் பலன்களை இழந்த அதே வர்க்கம் தான், தற்போது அடிப்படை வசதிகள் எட்டியிருப்பதால், இவர்களால் புதிய கனவுகளை காண முடிகிறது.

ஏழைகளுக்கு கனவு காணும் தைரியம்
பல நூற்றாண்டுகளாகப் பறிக்கப்பட்ட ஒவ்வொரு சமுதாயத்தினரின் விருப்பங்களையும் மத்திய அரசு நிறைவேற்றியுள்ளது. ஏழைகள், பட்டியல் சாதியினர், பிற்படுத்தப்பட்டோர், பழங்குடியினர் தங்கள் விருப்பங்களை நிறைவேற்றி கனவு காணும் தைரியத்தை அளித்துள்ளனர்.

கரிப் கல்யாண் யோஜனா உலகம் முழுவதும் பாராட்டப்பட்டது
புதிய சூழ்நிலைக்கு ஏற்ப பிரதமர் கரிப் கல்யாண் அன்ன யோஜனா திட்டத்தை மேலும் செயல்படுத்த அரசு முடிவு செய்துள்ளது. இதுவே உணர்வுப்பூர்வமான மற்றும் ஏழைகளுக்கு ஆதரவான அரசாங்கத்தின் அடையாளம் ஆகும்..

ஒவ்வொருவருக்காகவும் உழைத்த மத்திய அரசு
மத்திய அரசு அனைத்து வகுப்பினருக்கும் எந்த பாகுபாடும் இன்றி உழைத்துள்ளது. கடந்த சில ஆண்டுகளாக மத்திய அரசின் முயற்சியின் பலனாக, பல அடிப்படை வசதிகள் 100 சதவீத மக்களை எட்டியுள்ளது அல்லது அந்த இலக்கை நெருங்கி விட்டன என்றார். 

ஜல் ஜீவன் மிஷன் மூலம் 11 கோடி குடும்பங்கள் பயனடைந்துள்ளன
ஜல் ஜீவன் மிஷன் திட்டத்தின் கீழ் மூன்று ஆண்டுகளில் சுமார் 11 கோடி குடும்பங்களுக்கு குழாய் மூலம் குடிநீர் வழங்கப்பட்டுள்ளது. ஏழைக் குடும்பங்கள் இதன் மூலம் அதிகப் பயனைப் பெறுகின்றன.

ஆயுஷ்மான் யோஜனா திட்டத்தில் 50 கோடி பேருக்கு இலவச சிகிச்சை
ஆயுஷ்மான் பாரத் யோஜனா நாட்டின் கோடிக்கணக்கான ஏழை மக்களின் வாழ்க்கையை காப்பாற்றியுள்ளது. 50 கோடி பேருக்கு இலவச சிகிச்சை அளிக்கப்பட்டடுள்ளது. இதன்மூலம் ஏழைகளின் பணம் 80 ஆயிரம் கோடி ரூபாயையை அரசு மிச்சப்படுத்தியுள்ளது.

பயங்கரவாதத்தின் மீதான ஒடுக்குமுறை
சர்ஜிக்கல் ஸ்டிரைக்குகள் முதல் தீவிரவாதத்திற்கு எதிரான கடுமையான ஒடுக்குமுறை வரை, எல்ஓசி முதல் எல்ஏசி வரை, ஒவ்வொரு அத்துமீறல் செயல்களுக்கும் தகுந்த பதிலடி கொடுக்கும் வகையில், 370வது சட்டப்பிரிவை ரத்து செய்தது முதல் முத்தலாக் வரை, மத்திய அரசு ஒரு தீர்க்கமான அரசாக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஒரு வெளிப்படையான அமைப்பை உருவாக்கியது
ஜன்தன், ஆதார் முதல் ஒரே நாடு ஒரே ரேஷன் கார்டு வரை போலி பயனாளிகளை அகற்றுவதில் இருந்து, மிகப்பெரிய நிரந்தர சீர்திருத்தத்தை செய்துள்ளோம். 

வரி திரும்பப் பெறுவது எளிதாகிவிட்டது
முன்னதாக, வரி திரும்பப் பெற நீண்ட நேரம் காத்திருக்க வேண்டியிருந்தது. இன்று, ஐடிஆர் தாக்கல் செய்த சில நாட்களில் பணம் திரும்பப் பெறப்படும். இன்று, வெளிப்படைத்தன்மையுடன், வரி செலுத்துவோரின் கண்ணியமும் ஜிஎஸ்டி மூலம் உறுதி செய்யப்படுகிறது.

ஊழலுக்கு எதிரான போராட்டம்
ஜனநாயகம் மற்றும் சமூக நீதிக்கு ஊழல் மிகப்பெரிய எதிரி என்பதில் அரசு தெளிவான கருத்தை கொண்டுள்ளது. அதனால்தான் கடந்த பல ஆண்டுகளாக ஊழலுக்கு எதிரான தொடர் போராட்டம் நடந்து வருகிறது. நேர்மையானவர்கள் தான்  மதிக்கப்படுவார்கள் என்பதை உறுதி செய்துள்ளோம் என்றார்

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.